Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumanne, tarehe 28 Juni mwaka 2022. Jina langu ni Patrick Nduimana. Na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Ikiwemo 92.3 FM Manyara katika mkoa mzima Manyara na katika mikoa ya Dodoma na Singida. Storm FM Geita nchini Tanzania. Radio Malaika ya Lubumbashi huko DRC. Radio Manyema number 1 huko Kindu DRC. Mitume Redio ya Kitale Kenya. Sasa Redio ya Bungoma nchini Kenya, pamoja na UBC redio ya nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Kati ya taarifa tulizokuandalia Waziri Mkuu wa Singapore Lee Hsien Loong amefanya ziara siku moja nchini Rwanda ambapo amesema kwamba nchi yake itaendelea kufanya kila kitu chema kwa wananchi wake bila kujali ukosoaji wa kimataifa. Katika ripoti nyingine ni kwamba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linasema Ukraine imeomba mkutano wa dharura wa baraza hilo juu ya mashambulizi ya Russia ya hivi karibuni ambayo yalilenga raia ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa. Lakini kwanza, anamkaribisha mwenzangu mkamiti kibayasi akusomee habari za dunia. Polisi wa Afrika Kusini Jumatatu walikusanya ushahidi kwenye kitongoji kimoja, mahala ambapo vijana ishirini na mmoja walikufa kwa njia isiyoeleweka huku manusura walielezea mapambano ya kutoroka eneo lililojaa msongamano, na mmoja ana ripoti harufu ya kukosa hewa. Maafisa wanauelezea mkanganyiko huo kama chanzo cha vifo hivyo. Wengi wa waathiriwa, baadhi wakiwa na umri wa miaka kumi na mitatu, walikutwa wamekufa ndani ya baa maarufu katika mji wa East London vijana kumi na saba walikufa ndani ya baa wakati wanne walikufa baadaye wakiwa hospitalini. Waathirika hao ni pamoja na wavulana kumi na watatu na wasichana wanane. Wengine thelathini na mmoja walilazwa hospitali wakiwa na dalili za mgongo kuuma, kifua kubana, kutapika na maumivu ya kichwa, maafisa wa polisi walieleza. Kampuni ya nishati ya Sonatrach ya serikali ya Nigeria Jumatatu ilitangaza ugunduzi wa akiba muhimu ya gesi katika uwanja wa Hasrmel katika jangwa la Sahara. Taarifa ya Sonatrach inaeleza kwamba imegundua uwezekano mkubwa wa mafuta ghafi katika uwanja wa uchimbaji mafuta wa hasr mel. Taarifa inaeleza kwamba akiba hiyo inakadiriwa kuwa na kiwango cha gesi ghafi cha karibu metric za mraba bilioni mia moja hadi mia tatu na arobaini. Kiwango hicho ni mojawapo ya kiwango kikubwa zaidi cha akiba kilichogunduliwa katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita. Sonatrach inapanga kwanza za kufanya kazi ya uchimbaji kwenye uwanja huo kuanzia mwezi Novemba, huku uzalishaji ukitarajiwa kufikia mita za ujazo milioni kumi kwa siku. Algeria imethibitisha kuwa na akiba ya gesi asilia ya takriban metric za mraba trilioni mbili nukta nne, na kuipatia Ulaya takriban asilimia kumi na mmoja ya gesi yake inayoagizwa kutoka nje. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linasema Ukraine imeomba mkutano wa dharura wa baraza hilo juu ya mashambulizi ya Rasia ya hivi karibuni ambayo yalilenga raia. Baraza hilo linapanga kufanya mkutano huo leo Jumanne. Patrick Ndwimana anaisoma ripoti zaidi. Lengo kuu la mkutano huo wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ni kuhusu shambulio la kombora kwenye jengo kubwa la maduka ya biashara katikati mwa jiji la Kremchuk, amesema msemaji wa ujumbe wa Albania ambao unaongoza uwenyekiti wa baraza hilo kwa sasa. Mashambulizi ya makombora mjini kote hivi siku ya Jumapili dhidi ya jengo la makazi ya watu yatajadiliwa pia kwenye mkutano huo, msemaji huyo amesema. Watu 13 wamethibitishwa kuuawa katika shambulio la Kremchuk ambalo limelaaniwa na Umoja Mataifa na viongozi wa dunia. Maafisa wa Ukraine wameishtumu Moscow kulenga raia baada ya ripoti ya mashambulizi mengine mawili mashariki mwa nchi jana Jumatatu ambayo yaliua watu kumi na wawili. Russia ambayo ilianza uvamizi dhidi ya Ukraine mwezi Februari mwaka huu imekanusha tuhuma kwamba mashambulizi hayo ya Jumapili kwenye mji mkuu wa Ukraine yalilenga makazi ya watu, ikisema ilikuwa inalenga kiwanda cha silaha unaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya kumekucha afrika ya voa swahili hapa mjini washington dc waziri mkuu wa zamani wa tunisia na afisa mkuu wa chama cha Ennahda chenye kufuata misingi ya Kiislamu, hamadi Jebali aliachiliwa huru siku ya Jumatatu, ikiwa ni siku ya nne baada ya kukamatwa kwake. Mmoja wa mawakili wake alisema jaji aliamuru kuachiliwa kwa Jebali, lakini bado anachunguzwa kwa tuhuma za utakatishaji fedha. Wakili Samir Dilou aliliambia shirika la habari la AFP atalazimika kufika mahakamani Julai ishirini mbele ya jaji wa kitengo cha kupambana na ugaidi cha Tunis. Dilou aliongeza, akiwa katika mgomo wa kula tangu kukamatwa kwake, Jebali alilazwa hospitali Jumamosi akiwa kizuizini, walisema mawakili wake. Jebali alikamatwa alhamis katika mji wa pwani kusini mwa mji mkuu wa Tunis kwa tuhuma za utakatishaji fedha kupitia usafirishaji wa fedha za kigeni kwa shirika la misaada nchini Tunisia kulingana na Wizara ya Mambo ya Ndani. Jebali anakanusha mashtaka hayo na anasema kwamba ukamataji huo ulikuwa sehemu ya kampeni ya kusuluhisha matokeo ya kisiasa. Rais wa Marekani Joe Biden na Rais wa China Xi Jinping watakutana katika wiki chache zijazo lakini siyo baada ya mkutano wa G7, mshauri wa usalama wa kitaifa wa White House Jake Sullivan alisema Jumatatu, wakati wa wanadiplomasia wakuu kutoka Marekani na China wanapanga mikutano kando ya mawaziri wa ji ishirini hapo mwezi ujao huko Bali, Indonesia, kulingana na vyanzo vya kidiplomasia. Sullivan aliwaambia waandishi wa habari kwamba kuna haja ya dharura ya mashauriano kati ya ji saba na wanachama wa NATO ili kushughulikia changamoto ambazo China inaleta huku ikitaka uwiano kati ya nchi zinazoongoza kwa demokrasia ya masoko ili kukabiliana na baadhi ya changamoto hizo. Viongozi kutoka nchi za NATO watakutana mjini Madrid baadaye wiki hii, maafisa na wachambuzi wa Marekani wanasema, kujadili mbinu za jamhuri ya watu wa China PRC ni ajenda kuu, kwani NATO inatarajiwa mwaka huu kuidhinisha nadharia yake mpya ya kijeshi, hati muhimu zaidi ya shirika hilo baada ya mkataba wa Atlantic ya Kaskazini wa mwaka 1949. Nadharia ya mkataba wa mwisho ilikubaliwa mwaka elfu mbili na kumi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Mjini Kigali tunasikika vyema kupitia 104.3 FM. Waziri Mkuu wa Singapore Lee Hsien Loong amefanya ziara siku moja nchini Rwanda, ambapo amesema kwamba nchi yake itaendelea kufanya kila kitu chema kwa wananchi wake bila kujali ukosoaji wa kimataifa. Lee Loong alikuwa akizungumza mjini Kigali baada ya kukutana kwa mazungumzo ya faraha na Rais wa Rwanda Paul Kagame kutoka Kigali, Silvanus Karemera ametuandalia ripoti ifuatayo. Rwanda na Singapore ni nchi ndogo ambazo kwa muda sasa zimeonyesha ushirikiano wa karibu katika nyanja za kiuchumi na uwekezaji. Zimekuwa zikinadi sera zake za mapinduzi ya kiviwanda, huku Rwanda akijitangaza kama inayofuata nyayo za Singapore katika swala zima la kuboresha mazingira ya uwekezaji, maendeleo ya kiviwanda na huduma bora kwa wananchi. Takwimu za mwaka 2020 zinaonyesha kwamba pato la mwananchi wa Singapore lilifikia dola za Marekani milioni 60 kwa mwaka na kuifanya nchi hiyo kutajwa kama mmoja wa miamba tajiri katika bara la Asia. Hata hivyo mafanikio haya hayajazuia nchi hii ndogo kukosolewa katika wigo wa demokrasia, lakini waziri mkuu wa Singapore Lee Hsien Loong anasema hilo halijawazuia kupiga hatua. Tumeimiri vishindo vyao kwa sababu jukumu letu la kwanza ni kuhudumia wananchi wetu, kufanya lilojema kwao na kuhakikisha nchi yetu inapiga hatua na ni lazima ufanye uamuzi wa kina kuhusu ni kipi kizuri na ni wapi unataka kuipeleka nchi yako. Pengine utakosea au utafanya vizuri, kwa sababu hakuna mwenye umiliki wa busara peke yake katika dunia hii, na siku zote itakubidi kusikiliza wakosoaji kutoka ndani na nje. Lakini mwisho wa siku, wewe unajua na kuelewa ni nini unakihitaji, na hatimaye unafanya maamuzi, kwa sababu nikifuata ukosoaji wako, wako hadi mwisho na hatimaye kumbe ikawa ni upotoshaji, nani atawasaidia wananchi wangu wakishataabika? Kwa upande mwingine, Rwanda imekuwa ikijitahidi kukuza uchumi wake na kwa miaka hivi karibuni inatajwa kama ilivyofanya mapinduzi katika suala zima la kurahisisha mazingira ya uwekezaji na kuanzisha fursa nyingi za kuwavutia uwekezaji. Matokeo yake uchumi wake unaendelea kuwa kwa kasi, huku shughuli za maendeleo zikishuhudiwa hapa na pale. Kwa kufanya hivi, Rwanda imekuwa karibu na Singapore na wawekezaji wa Singapore wanaanza kuingia kwa wingi nchini in Rwanda. Pia kama ilivyo kwa Singapore, Rwanda inaenda kukabiliwa na wimbi la ukosoaji kwamba maendeleo ya kiuchumi hayaendi sambamba na mazingira ya kisiasa. Lakini rais wa Rwanda Paul Kagame anasema si jukumu la serikali yake kuendelea kuwajibika kuhusu kujibu shutuma hizi, huku akijua wazi kwamba kazi yake ni kuhakikisha maendeleo ya nchi. Ukosoaji unaweza kuendelea hadi miaka 20 au 30 au hata 25, na watu wanafanya ukosoaji ule ule, yani hakuna kinachobadilika. Sasa unafikia hatua ya kujiuliza kama kweli ni ukosoaji. Hivi kweli kwa miaka 20 hakuna jambo hata moja lililofanywa? Na hapo ndipo unahisi kwamba huenda ukosoaji huu si sahihi. Na huu ukosoaji pia wakati mwingine unakuja na masomo, lakini pia kwa hilo unajiuliza ikiwa hata kama unafundishwa okay, hata ishirini, okay. jemani, well. kwa miaka ishirini jamani bado haufaulu. Viongozi hao wamesema kwamba kuna changamoto ambazo wao kama nchi ndogo wanakumbana nazo, lakini kubwa ni uelekeo na maslahi ya kila nchi, na kwamba hakuna lolote linaloweza kupotosha uelekeo huo. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mkamiti Kibayasi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Marekani imeeleza wasiwasi wake Jumatatu kuhusu mvutano unaoonekana kuwa na hatari kati ya Waisrael na Wapalestina kabla ya ziara ya mwezi ujao ya Rais Joe Biden katika kanda hiyo ya Mashariki ya Kati. Naibu balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Richard Mills aliwaambia mkutano wa Baraza la Usalama kuhusu suala la makazi ya Israel kwamba kwa mara nyingine tena wanatoa wito kwa pande zote kujiepusha na vitendo vya upande mmoja ambavyo vinaongeza mvutano na kudhoofisha juhudi za kuendeleza suluhu ya nchi mbili zilizojadiliwa, kama vile shughuli za usuluhishi, ubomoaji, uchochezi wa ghasia na kufukuzwa. Biden atawasili Israel na ukingo wa magharibi na kisha kuendelea hadi Saudi Arabia kuanzia Julai kumi na tatu hadi Julai kumi na sita. White House inasema rais anapanga kukutana na viongozi wa Israel kujadili usalama wa nchi hiyo na kuongezeka kwa ushirikiano wake katika kanda zima. Biden pia atatembelea ukingo wa magharibi kukutana na maafisa wa utawala wa Wapalestina. Umoja wa Mataifa ulitoa ombi la dharura Jumatatu la kutaka dola milioni mia moja na kumi nukta tatu kwa ajili ya kutoa msaada wa kuokoa maisha kwa zaidi ya wa Waafghanistan mia tatu na sitini elfu walioathiriwa wiki iliyopita na tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa tano nukta tisa rikta lililosababisha vifo vya takriban watu elfu moja wakiwemo watoto mia moja na hamsini. Ufadhili huo unahitajika katika muda wa miezi mitatu ijayo, ili kukidhi mahitaji makubwa ya kibinadamu, kuzuia vifo zaidi kutokea, na kusaidia kujenga upya makazi kwa jamii zilizosambaratika kutokana na maafa hayo. Tetemeko la ardhi liliharibu mamia ya nyumba katika wilaya kadhaa katika mkoa wa Paktika na Host, kulingana na mashirika misaada na maafisa wa Taliban. Ninaiomba dunia tafadhali, nisaidie. Tunahitaji pesa, tunahitaji ufadhili, tunahitaji kuungwa mkono ili kutatua janga hili, Ramiz Alakbarov, mratibu mkazi wa Umoja wa Mataifa wa kutoa misaada nchini Afghanistan, alisema katika ujumbe wake wa video alipokuwa akitembelea jimbo la Paktika lililoathiriwa sana na tetemeko la ardhi. Zaidi ya nusu ya ufadhili wa fedha uliokatiwa rufaa kama utatolewa na wafadhili utatumika kwa malazi ya dharura na bidhaa ambazo siyo chakula, wakati takriban dola milioni 35 zitaenda kwa mahitaji ya dharura ya chakula pamoja na afya. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti Kibayasi. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuu cha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine, ni kwamba waziri mkuu wa Guine Mohamed Bivoji atakutana na wawakilishi wa vyama vya kisiasa ili kupunguza mvutano baada ya chama cha National Front for the Defence of the Constitution FNDC kubatilisha wito wake wa maandamano ambayo yalikuwa yanatarajiwa kuwa ya kwanza makubwa chini ya utawala wa sasa wa kijeshi chama cha FNDC kiliomba wananchi kuingia mitaani siku ya Alhamis kwa kukaidi marufuku ya maandamano ya hivi karibuni yaliyotangazwa na viongozi wa kijeshi ambao walimwondoa madarakani rais wa zamani Alpha Conde mwezi Septemba mwaka jana. Patrick Nduimana anayo ripoti kamili. Chama cha FNDC ambacho kilikuwa mkosoaji mkubwa wa rais wa zamani Alpha Conde kimesema katika taarifa kwamba kitatoa nafasi kwa mazungumzo baada ya waziri mkuu wa serikali ya mpito kupendekeza mazungumzo hayo. Vyama vikuu viwili nchini Guinea, The Union Democratic Forces of Guinea UFDG na The Union of Republican Forces UFR viliunga mkono wito wa kuandamana. Yangekuwa maandamano ya kwanza makubwa chini ya uongozi mpya ambao unakabiliwa na ongezeko la malalamiko ya raia. Baada ya ziara ya wiki nne nchini kote, utawala wa kijeshi ulimteua Jumatatu waziri mkuu wa mpito, Mohamed Beavugi na kuvialika vyama mbalimbali kwenye meza kwa ajili ya mazungumzo ya kweli yanayoshirikisha pande zote. Alisema wadau wote wa kisiasa na kijamii wamealikwa kujiunga na mazungumzo ya kweli na mchango kutoka jumuiya ya ECOWAS, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa. Djan, place, Tayari tumeunda baraza la mawaziri kundi la wenzetu, tutaboresha kundi hilo tunapoendelea. Pia inabidi ujipange, serikali inategemea nia njema ya washiriki wote katika mashauriano haya. Wito wa chama cha FNDC wa maandamano ulizua hofu ya mvutano mwingine. Raia wa Guinea waliokuwa wenye hasira hapo awali walikaribisha mapinduzi ya kijeshi lakini vyama vya siasa na mashirika ya kiraia wanasema wametengwa na viongozi katika kufanya maamuzi, ambao wamechukua mkondo wa kimabavu na wa kipwekee. Mamadu Biloba ni msemaji wa chama cha FNDC la Coordination Nationale du FNDC. Tout en saluant. Uratibu wa kitaifa wa FNDC pamoja na kukaribisha wito wa serikali unahimiza viongozi wa mpito kufanya kila aliwezekanalo kukubali upatanishi wa jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS. Lakini moja ya vyama vikuu nchini Guinea, UFDG, hakiridhishwi na mazungumzo hayo, kwa mujibu wa makamu mwenyekiti wa chama hicho Fode Osufofana. Chama cha FNDC kilitangaza mkataba wa wiki moja na viongozi, lakini kimeonya kwamba ikiwa mazungumzo hayataleta matokeo ya kuridhisha kitaitisha tena maandamano. Patrick Nduimana, VOA Washington. Tukiendelea na taarifa zaidi kutoka chumba chetu cha habari, ripoti ya shirika la haki za binadamu Human Rights Watch iliyotolewa Jumatatu inasema watu wanaotaka kujitenga nchini Cameroon wanazidi kuwa wakatili zaidi katika mashambulizi yao. Ripoti hiyo mpya inasema wanaotaka kujitenga wamefanya mauaji, wanatumia ubakaji kama silaha na wameteka nyara watu wasiopungua themanini tangu Januari mwaka huu. Moki Edwin Kinzeka na ripoti kutoka mjini Yaunde na BMJ Moridhi anasimulia zaidi. Human Rights Watch inaripoti kwamba makundi ya watu wanaotaka kujitenga mwaka huu wameua takriban watu saba, kujeruhi sita, kubaka msichana mwenye umri mdogo na kufanya ukiukaji mwingine mkubwa wa haki za binadamu katika e, mikoa ya magharibi ambako lugha ya Kiingereza huzungumzwa kwa wingi. Waasi hao pia walichoma takriban shule mbili, kushambulia chuo kikuu na kuwateka nyara watu wakiwemo wanafunzi thelathini na watatu na waalimu watano, kulingana na ripoti hiyo iliyochapishwa Jumatatu. Ilaria Algrozi ni mtafiti wa shirika la Human Rights Watch eneo la Afrika ya Kati, anasema kuongezeka kwa mashambulizi dhidi ya raia ukosefu wa elimu na afya kumezidisha hali mbaya ya haki za binadamu katika maeneo yanayozungumza Kiingereza nchini Kamerun. Vikundi likely... vinavyotaka kujitenga vimeteka nyara zaidi ya watu 80 tangu Januari mwaka huu, na idadi hii huenda ni ndogo ikilinganishwa na hali halisi kutokana na changamoto za kufikia mikoa hiyo na pia hofu kati ya waathiriwa kuhusu kulaani matukio hayo kwa sababu ya uwezekano wa mashambulizi ya kulipiza kisasi, kuto kujali, jambo ambalo linachochea ukiukwaji mwingine. Human Rights Watch imesema mwezi Aprili mwaka huu watu wanaotaka kujitenga walivamia chuo kikuu cha Bamenda katika eneo la kaskazini magharibi, wakifyatua risasi hewani na kusababisha hofu miongoni mwa wanafunzi na waalimu na pia kusababisha mkanyagano uliojeruhi takriban watu watano. Ripoti hiyo inasema wapiganaji walishambulia chuo kikuu na kutozingatia kanuni zilizokuwa zimewekwa na wanaojitenga. Kapo Daniel ni naibu mkuu wa ulinzi wa jeshi la ulinzi la Ambazonia, ADF, mojawapo ya makundi yanayotaka kujitenga yaliyotajwa kwenye ripoti hiyo, anasema wapiganaji pekee Advantage. Magenge ya wahalifu yametumia fursa kubwa ya machafuko ya vita vyake kufanya utekaji nyara ili kupata fidia. Ingawa kumekuwa na visa vichache ambavyo vilihusisha vikosi vya Amazonia, imekuwa ni matokeo ya ukosefu wa amri na udhibiti wa vikundi ndani ya mapambano yetu. Human Rights Watch inasema kwamba tangu mzozo huo uanze mwaka 2017, askari wa serikali pia wamefanya ukiukaji wa haki za binadamu ikiwa ni pamoja na kuchoma moto nyumba na vijiji na kuwekwa kizuizini bila mawasiliano. Serikali ya Kamerun imekanusha madai hayo. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kabla ya kukamilisha matangazo haya pata muktasari wa habari za dunia na Mkamiti Kibayasi. Polisi wa Afrika Kusini Jumatatu walikusanya ushahidi kwenye kitongoji kimoja mahala ambapo vijana ishirini na mmoja walikufa kwa njia isiyoeleweka, huku manusura walielezea mapambano ya kutoroka eneo lililojaa msongamano na mmoja anaripoti harufu ya kukosa hewa. Kampuni ya nishati ya Sonatrach ya serikali ya Nigeria Jumatatu ilitangaza ugunduzi wa akiba muhimu ya gesi katika uwanja wa Hans Remel katika jangwa la Sahara. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linasema Ukrain imeomba mkutano wa dharura wa baraza hilo juu ya mashambulizi ya Rusia ya hivi karibuni ambayo yalilenga raia. Waziri Mkuu wa zamani wa Tunisia na afisa mkuu wa chama cha Ennahda chenye kufuata misingi ya Kiislamu Hamadi Jebali aliachiliwa huru siku ya Jumatatu ikiwa ni siku ya nne baada ya kukamatwa kwake mmoja wa mawakili wake alisema. Rais wa Marekani Joe Biden na Rais wa China Xi Jinping watakutana katika wiki chache zijazo lakini siyo baada ya mkutano wa G7, mshauri wa usalama wa kitaifa wa White House Jake Sullivan alisema Jumatatu. Marekani imeeleza wasiwasi wake siku ya Jumatatu kuhusu mvutano unaoonekana na hatari kati wa wa ya Waisraeli na Wapalestina kabla ya ziara ya mwezi ujao ya rais Joe Biden katika kanda hiyo ya Mashariki ya Kati. Umoja wa Mataifa ulitoa ombi la dharura siku ya Jumatatu la kutaka dola milioni mia moja na kumi nukta tatu kwa ajili ya kutoa msaada wa kuokoa maisha kwa zaidi ya wa Waafghanistan mia tatu na sitini elfu walioathiriwa wiki iliyopita na tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa tano nukta tisa rikta lililosababisha vifo vya takriban watu elfu moja wakiwemo watoto mia moja na hamsini. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza, naitwa Patrick Ndwimana hewani, nimeshirikiana Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani hivi karibuni imetoa ripoti ya mwaka wa 2021 kuhusiana na uhuru wa kuabudu. Kwenye utangulizi wa ripoti hiyo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken alisisitiza kwamba kuheshimu uhuru wa kuabudu sio tu haki ya kimsingi, bali pia ni kipaumbele muhimu cha sera za kigeni. Wakati wa hotuba yake, Blinken aliangazia mifano kadhaa ya hatua zilizopigwa kuelekea uhuru wa kuabudu. Alitoa mfano wa Moroko ambayo imezindua mradi wa kukarabati maeneo ya kihistoria ya Wayahudi pamoja na kuhusisha historia yao kwenye mtaala wa elimu nchini humo. Blinken pia aliangazia Taiwan ambako sasa ni rahisi kuwashtaki waajiri wanaokataa kuwapa wafanyakazi wao siku moja ya wiki kwa ajili ya kwenda kuabudu. Waziri Blinken pia aliangazia maeneo ambayo uhuru wa kidini ungali changamoto na pale ambapo hatua zaidi zinahitajika kuchukuliwa. Alitaja jeshi la Bama mwezi Machi kutokana na dhamira yake iliyo wazi kutenda mauaji ya kimbari pamoja na ukatili wa kibinadamu dhidi ya wa Waislamu wa Rohingya. Alitaja pia kwamba Eritria, ambako ni madhehebu manne pekee ambayo yameruhusiwa kuendesha shughuli zao kwa njia huru. Blinken pia ametaja Jamhuri ya Watu wa China ambayo imeendelea kufanya mauaji ya kimbari na ukatili wa kibinadamu, na hasa dhidi ya Waislamu wa Uiguru wa pamoja na watu kutoka makundi ya makabila ya walio wachache tangu Aprili mwaka 2017, zaidi ya watu milioni moja kutoka makabila ya Uiguru, Kazas, Karigs pamoja na wengine wamezuiliwa kwenye makambi yaliyoko jimboni Zinjiang. China imeendelea kukandamiza madhehebu mengine inayoamini hayaendani na itikadi za chama kinachotawala cha Kikomunisti, ikiwa ni pamoja na njia ya kubomoa nyumba za ibada za Waislamu, Wabudha, wa Kristo pamoja na Watao na kuweka vizingiti kuingia kwenye mahala pa kufanyia kazi na makazi ya watu kutoka makundi hayo. Blinken pia alizungumzia Afghanistan ambako uhuru wa kuabudu umedorora sana chini ya utawala wa Taliban hasa unapoendelea kuondoa haki za kimsingi za wanawake na wasichana kama vile elimu, uhuru wa kufanya kazi pamoja na shughuli nyingine za kijamii. Mwisho wa Blinken alisema kwamba haki za makundi madogo ya kidini zipo hatarini kote duniani. Nchini India mashambulizi dhidi ya waumini na nyumba za ibada yanaendelea kuongezeka. Nchini Vietnam maafisa wa usalama wananyanyasa watu kutoka makundi ya dini ambayo hajasijiliwa nchini. Nigeria serikali nyingi za majimbo zinatumia sheria kandamizi za kidini kuadhibu watu wanaoeneza imani zisizokubalika. Marekani itaendelea kutetea uhuru wa kuabudu kote duniani, amesema Blinken, akiongeza kwamba wataendelea kushirikiana na serikali nyingine, mashirika ya kimataifa, pamoja na asasi za kiraia kuhakikisha hilo linafanyika. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali