Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC mimi jina langu ni Idi Ligongo na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa tarehe tatu Machi mwaka elfu mbili ishirini na tatu, ambapo tunasikika kupitia Redio Free Africa nchini Tanzania na eneo la maziwa makuu, Radio Citizen Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili com. So, karibuni <muchas> Katika matangazo yetu ya leo Ijumaa tutakuletea mjadala wetu wa kila Ijumaa, yani live talk, ambapo hii leo tunazungumzia ziara ya rais wa Ufaransa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC na mataifa mengine ya Afrika kubwa. Je, raia wa Kinshasa watatoa mapokezi gani? Ah, kwa kweli ni mara ya kwanza hasa kuona raisi wa nchi kama vile Ufaransa anafika jijini Kinshasa, alafu nakuta anakuja pita malumbano hapa. Yani sio mimi mwenyewe tu, hata raia wengi kwa kweli, ziara hii inaleta utata. Na katika taarifa nyingine, mlipuko kwenye bomba la mafuta ghafi kusini mwa Nigeria wa, waua watu kumi na wawili. Hivyo basi tunakusihi uendelee kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo haya ambapo pia unaweza kushiriki kupitia ukurasa wetu wa Facebook, ukatokea nambari ya simu na sisi tukakupigia, au unaweza kutupigia vilevile, ili vile kutoa maoni yako ya kile tunachojadili hii leo. Lakini kwanza kabisa tunamwalika hapa Patrick Ndwimana kwa ajili ya kukusomea habari za dunia. Yevgeny Prigozhin mwanzilishi wa kundi la mamluki la Russia la Wagner amesema katika video iliyochapishwa leo Ijumaa kwamba mji wa Ukraine wa Bakhmut umezingirwa na wapiganaji wake na kwamba wanajeshi wa Kyiv wanadhibiti barabara moja pekee yake. Mamluki, mamluki wa Prigozhin wamekuwa wakifanya mashambulizi mashariki mwa Ukraine kwa miezi kadhaa pamoja na wanajeshi wa Moscow kujaribu kuuteka mji wa Bakhmut ikiwa kama hatua muhimu kujaribu kuteka pia miji mikubwa kama Kramatorsk na Sloviansk. Prigozhin, akiwa amevalia sare za kijeshi, katika ujumbe wa video ametoa wito kwa rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky kuondoa wanajeshi wake katika mji huo mdogo. Prigozhin amesema wapiganaji wake wanapambana na wazee na watoto badala ya kukabiliana na jeshi la Ukraine. Waziri mkuu wa Ukraine Denis Yamal amesema leo Ijumaa kwamba nchi yake inajaribu kuzalisha umeme wa kutosha kiasi inayohitaji licha ya uharibifu mbaya uliosababishwa na mashambulizi ya Russia kwenye mtandao wake wa nishati. Shimiala ameuambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba baada ya uvamizi wa Russia wa zaidi ya mwaka mmoja, kati ya asilimia 40 na asilimia 50 ya mitambo ya nishati ya Ukraine iliharibiwa wakati wa msururu wa mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani katika msimu wa baridi. Licha ya kuwa mamilioni ya watu walikosa umeme, Ukraine ilikarabati kwa haraka, hasa kutokana na msaada wa vifaa vilivyotolewa na washirika wake. Ukraine kwa sasa inapata umeme unaozalishwa na mtandao wenye uwezo wa kutosha, Shimial amesema, akiongeza kuwa hatua inayofuata ni kulinda miundo mbinu ya mtandao huo kwa ajili ya msimu ujao wa joto. Tangu mwezi Oktoba, Rusia alishambulia mitambo ya umeme na vituo vidogo vya umeme kote nchini katika mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani ambayo yaliathiri vibaya sekta hiyo na uchumi wa Ukraine ulidorora kwa theluthi moja mwaka jana. Mlipuko kwenye bomba la mafuta ghafi leo kusini mwa Nigeria umeua watu kumi na wawili waliokuwa wanaiba mafuta, polisi wamesema. Polisi wa jimbo la Rivers wamesema mlipuko katika wilaya ya Emoa ulisababishwa na wezi na uharibifu. Waathiriwa walikuwa wakichota mafuta ghafi wakati bomba hilo liliposhika moto. Msemaji wa polisi wa jimbo Grace Iringe Coco amesema katika taarifa amesema watu kumi na wawili wanaaminika wamechomwa moto hadi kufa. Msemaji huyo wa polisi amewaonya watu dhidi ya uharibifu wa mabomba na wizi wa mafuta ambalo ni jambo la kawaida katika jimbo hilo, vitendo ambavyo vinaathiri uzalishaji wa mafuta na mapato ya taifa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka, kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Mahakama ya Juu ya Nigeria imeamua kwamba noti za zamani zitaendelea kutumika hadi mwishoni mwa mwaka huu. Hatua hiyo ni afueni kubwa kwa mamilioni ya watu ambao wameathirika kutokana na uhaba wa pesa taslim baada ya kuanza matumizi ya noti mpya. Majaji wamesema kwamba raia wa Nigeria hawakupewa muda wa kutosha kabla ya noti za zamani kuondolewa. Hakuna noti mpya za kutosha katika mzunguko wa pesa nchini Nigeria, hatua ambayo imewashukiza raia wengi wa nchi hiyo. Hatua hiyo ilitangazwa mwezi Oktoba na serikali na ilitarajiwa kukamilika mwishoni mwa mwezi Januari. Raia wa Nigeria walitarajiwa kurudisha noti za zamani kwa serikali, ingawa waliongezewa muda zaidi. Jaji wa mahakama ya juu Emmanuel Agim amesema kwamba mchakato sahihi haukufuatwa na kwamba amri iliyokuwa imetolewa na rais sio halali na kusema Rais Muhammadu Buhari alichukua maamuzi kama dikteta. Majimbo sita ya Nigeria yaliwasilisha kesi mahakamani kupinga kutumika kwa noti mpya za naira za thamani ya miambili, mia tano na elfu moja. Mahakama nchini Belarus leo imemhukumu mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, ya Nobel Ales Bieliatski kifungo cha miaka kumi jela. Shirika la habari la serikali ya Russia TASS limeripoti hukumu ambayo imelaaniwa na Umoja wa Ulaya. Bieliatski, mwanaharakati mtetezi wa demokrasia na mwasisi wa shirika la kutetea haki za binadamu la Vyasna ambalo lilitoa msaada wa kisheria na kifedha kwa waandamanaji wakati wa wimbi la maandamano nchini Belarus mwaka 2020 alipatikana na hatia ya kufadhili maandamano na kukwepa kulipa kodi. Yeye kwa upande wake anasema ameshtakiwa kwa sababu za kisiasa. Maelfu ya wanajeshi wa Marekani wameungana na wanajeshi wa Thailand na Korea Kusini leo Ijumaa kwenye ufuku wa bahari nchini Thailand katika moja ya mazoezi makubwa ya kijeshi ya kila mwaka barani Asia. Sasa katika mwaka, sasa katika mwaka wake wa 42, Cobra Cold inashirikiana pamoja na maelfu ya wanajeshi kutoka Marekani, Thailand na nchi nyingine. Kwa siku kadhaa za mazoezi wanajeshi wa Marekani, Thailand na Korea Kusini walianzisha operesheni ya pamoja karibu na kambi ya wanajeshi wa majini mashariki mwa Thailand. Wafanyakazi kutoka Singapore, Indonesia, korea Kusini na Japan wameshiriki pia katika mazoezi hayo yanayohusisha anga, nchi kavu na bahari na kujumuisha kozi ya kuishi msituni. Marekani ikiwa na wanajeshi elfu sita wanaoshiriki mazoezi hayo. Idadi hiyo ni mara nne zaidi ya kikosi kilichopewa ni mara nne zaidi ya kikosi kilichopelekwa mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. nam karibu katika matangazo yetu ya mjadala wetu wa Ijumaa, yani live talk, ambapo kama tulivyokujuza hapo katika vidokezo vyetu hapo awali, wakati tunafungua matangazo haya, mada yetu leo tunazungumzia ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Na je, ushawishi wake unaweza kumaliza mgogoro wa DRC na Rwanda na kundi la M 23? Pia ziara za Macron kwa mataifa ya Afrika, madhumuni yake, je, ni kurejesha ushawishi wa taifa hilo ambalo siku za karibuni tumeona limeanza kupata upinzani kutoka kwa mataifa ambayo yalikuwa ni makoloni. Basi mashariki ya ki, uh, mashirika ya kiraia ya zaidi ya 150 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yenyewe yametia saini azimio la kumtaka rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kulaani nchi ya Rwanda kutokana na madai ya mchango wake katika mapigano yanayoendelea mashariki mwa DRC. Lakini kumbukwe taifa la Rwanda limekuwa likiweka bayana kwamba halihusiki na kile kinachoendelea eh, katika mgogoro huu wa DRC. Mashirika hayo pia yamemtaka Macron ambaye anatarajia uh, kufika Kinshasa siku ya kesho Jumamosi kuunga mkono taifa hilo eh, liwekewe vikwazo kutokana na madai ya kuwasaidia waasi wa, wa M23. Kadhalika yameiomba Ufaransa kulisaidia jeshi la nchi hiyo katika vita dhidi ya makundi yenye silaha mashariki mwa nchi hiyo. Lakini kumbukwa kabisa, Rais Emmanuel Macron eh, siku ya Alhamisi yeye alieleza bayana ziara ambayo amekuwa akifanya katika mataifa mbalimbali mbali ya Afrika hasa yale yanayozungumza lugha ya Kifaransa na yenye mnasaba na taifa hilo kwa kuwa kama mkoloni wake wa zamani ameweka, ba... ameweka bayana enzi za uingiliaji kati wa Ufaransa barani Afrika imekwisha hii alitoa katika ziara yake alipoianza e, katika mataifa manne ya bara hilo ili kurejesha uhusiano ambao unaendelea kutetereka. Hisia za chuki dhidi ya Ufaransa zimeongezeka katika baadhi ya makoloni ya zamani ya Afrika, wakati bara hilo likizidi kuwa uwanja wa vita wa kidiplomasia baina ya mataifa makubwa na yenye ushawishi duniani vilevile vile kama vile mataifa ya Russia na China yakiongeza na yenyewe uwepo wake katika bara la Afrika. Katika matangazo haya hii leo e, tutakuwa naye Asani Kizunguruka kutoka kule Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali kadhalika Profesa Chacha Nyaigoti kutoka nchini Kenya, na Cosmas Bahali ambaye yeye anatokea kule Tanzania, lakini anatokea katika kituo kile cha kusimamia migogoro hasa katika eneo hilo la mashariki ya Kongo, katika jamhuri hiyo ya kidemokrasia ya Kongo. Mimi naitwa Idi Ligongo, nipo na mwenzangu kama kawaida Patrick Nduimana, na moja kwa moja e, tunaye bwana Asani Kizunguruka. E, bado naona tunaendelea kumtafuta e, tunaye vilevile hapa Profesa uh, Chacha Nyegoti ambaye tumeambiwa kwamba tayari tunaye, na vile vile Cosmas uh, Bahadi. Lakini tukianza kwanza na swali hili tulielekeze kwa eh, Asani eh, Kizunguruka. Asani, hebu tuambie nini kile ambacho uh, mnakiona ama kipo hapo Kinshasa ikiwa kama mapokezi uh, ya rais huyu wa Ufaransa Emmanuel Macron, hali ikoje? Wananchi wanatarajia kumpokea vipi? Ah, kwa kweli ni mara ya kwanza hasa kuona rais wa nchi kama vile Ufaransa anafika jijini Kinshasa, alafu nakuta anakuja kuta malumbano hapa. Yaani, sio mimi mwenyewe tu, hata raia wengi. Kwa kweli ziara hii inaleta utata, na sisi tunamtakia majua mazuri tu, lakini hali kweli sio nzuri. Maana raia wanakuwa na ile sintu jua kupatana na siasa ya Ufaransa hususan na nchi zetu za huko za mashariki wale majirani wetu hususan Rwanda na nchi zingine, na kubwa ambalo watu wana wasiwasi nalo hapo uh, Rwanda, kwa ujio wa Rais Emmanuel Macron ni kutokana na huu mgogoro unaoendelea hivi sasa wa wanamgambo wa M23 au ni masuala mengine ya kiujumla ya watu kutokuwa na hali fulani na wasiwasi na taifa la Ufaransa, hasa katika uh, siku za hivi karibuni, maake tumeona wimbi hili likiingia katika nchi nyingi sana. Mimi naweza nikasema kwamba hali jinsi ilivyo kwa sasa ni kufatana na jinsi Ufaransa yenyewe inavyojiingiza katika hali ya eh, nchi zetu hizo, iwe hususan nchi ya Kongo na, na masala, nchi za majirani. Naweza nikakuambia mathalan hali ya Rwanda jinsi ilivyokwenda huko Msumbiji. Ukitizama vizuri kule Msumbiji kule kuna hiyo kampuni ya Ufaransa inaitwa Total Energies, na imepata gesi kubwa Msumbiji. Sasa nchi ambayo Total ilikuwa inatia tuseme kama vile headquarters yake huko, basi kulitoka fujo sana, na hiyo ikaomba yule Macron amwombe Rais Kagame atume wanajeshi kule. Sasa wakati Kagame alituma wanajeshi huko Msumbiji, basi kukawa ukaribiano sana kabisa kati ya Macron na Kagame, na unakuta mara nyingi baadhi ya serikali, hususani serikali ya Marekani ilikuwa in, in, in, ina, ina, inaimiza Rwanda iwe inatoa vikosi e, vyake kule mashariki hususani jimbo la North Kivu. Lakini hatukusikia kabisa kuanza mwanzo wa vita mpaka hivi, wala hatukusikia huyo president Macron na serikali yake wanamwomba huyu Kagame atue e, majeshi yake kule. Kwa hiyo tuliona kama vile huyu macron huyu e, anakuwa ana kama vile anamfungia macho Kagame. Raia kweli wanaona vitu vingi, na walielewa kinaga ubaga kwamba Macron ushirikiano wake na na Kagame sio kwa Msumbiji tu, lakini inakuwa pia katika masuala ya kisiasa ya huku kwetu mashariki. Na hiyo inakuwa na inaonekana kweli kiwazi kwamba huyu Macron huyu wanasaidia huyu Kagame huyu hivi vitu ambavyo sasa hivi viko katika mashariki. Sasa raia wameshaviona, ndo na umeona shida tunakuwa nayo sasa hivi. Mimi sijua atapokelewa namna gani, lakini kitu naweza nikasema vonda, ni kusema kwamba itakuwa ni mara ya kwanza kuona rais wa Ufaransa anafika hapo. Sio kwamba atakwenda mashariki, anakuja mji mkuu Kinshasa na atapokelewa kwa shida kubwa. Hakitarajii mabaya, lakini jinsi hali inavyoonyesha sasa hivi hatapokelewa vizuri na atakuwa ni rais wa kwanza ataingia Ufaransa yaundiwa kama nchi kupokelewa na hali mbaya hii tuna Naam, huyo basi ni Asani Ikizunguruka, e, akielezea hali jinsi ilivyo hivi sasa kule a, jijini Kinshasa au Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kiujumla wakati ambapo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akitarajiwa kufika tuje kwako profesa Chacha Nyegoti, nini unachokiona kwanza kwa ziara hizi za rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwa ujumla kwa mataifa haya ya Afrika, lakini vilevile tunaomba ugusie kuelekea nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo hivi sasa inakabiliwa na hali ya kuto kuwepo usalama hasa kule mashariki. Uh, mimi nafikiri kwanza raisi Macron anatafuta ushawishi tu na ikumbukwe kwamba hizi ni nchi ambazo zilikuwa uh, zimeshika makoloni katika bara letu la Afrika na zikawa zinafikiria kwamba makoloni hayo ambayo zilikuwa zimeshika ni sehemu ya nchi zao mchile hasa kwa upande wa wafaransa wa waafrika ambao walikuwa wametawaliwa na wafaransa walikuwa wameambiwa kwamba wao ni sehemu ya nchi ya uh, Ufaransa na kiutamaduni, wakawa wanasalimishwa amri kiasi kwamba wakafikiri kwamba maendeleo yanatokana na wakati ambapo nyinyi mnakubali kwamba mna mahusiano makubwa sana na Ufaransa na tabia zenu na huka zenu zitageuka kutoka katika hali halisi ya Kiafrika na kuonyesha kwamba ninyi mnatii amri ya Ufaransa. Na baadaye watu walipigana vita kule Algeria na kwingineko, Kongo DRC na kwingineko, na nchi nyingi zikapata uhuru katika bara la Afrika. Sasa baada ya kupata uhuru, Ufaransa imekuwa ikijizatiti kiasi kila mara kuhakikisha kwamba bado inaendelea kutoa misaada mbalimbali na kwa, waafrika kwamba wako pamoja nao, wale ambao ni mataifa yale yaliyotawaliwa na Ufaransa, ili kwa sababu hiyo waendelee tu kunyanyasa watu kwa kuchukua na kuchuma rasilimali za nchi za Afrika na si, ziara hii ni ziara ya kiuchumi pia, pamoja na kwamba ni ziara ya kisiasa ki, ki, ki, ki, au kijeshi ki, ki, ki, lakini uchumi ndio una pamba una, moto unapozingatia una, una, matakwa ya hizi nchi za magharibi katika bara la Afrika ni matakwa gani? Wanataka kuhakikisha kwa mfano, kudanganya watu kwamba sisi tuko pamoja, lakini kwa sababu ya hiyo tunaendelea kuwa kwa nanyasa naini. Ni kupuliza tu, kama vile ambavyo wakifanya, anaweza kuwa anauma kidole chako, anakupuliza hewa, wakati mwingine husikii uchumi. Profesa Chacha, hili swala la hisia Uh, kali dhidi ya Ufaransa uh, tangu jana tulizungumzia katika uh, vipindi tofauti uh, huko Afrika Magharibi, katika nchi za Afrika Magharibi uh, ilieleweka, sababu Ufaransa na wanajeshi wengi huko, ikiwa ni mali Burkina Faso uh, au huko Niger uh, inakuwaje Ufaransa haina wanajeshi Kongo? Lakini sasa Macron uh, ziara yake ni kama vile Wakongo wanapinga asiwepo. Hii unaweza kutafsiri vipi hali hii? Wakongomani wanaelewa wanaelewa, uh, bayana tangu enzi za miaka ya hamsini na tisa, sitini mpaka kifo cha Patrisi Lumumba, wanaelewa tu kwamba Wafaransa hawajawahi kuwa marafiki wa Wakongomani, na pamoja na kujizatiti na kujiweka kwamba kipaumbele kwamba wao wana watu wa kawaida kwa Afrika uh, hawa ni wakoloni tu, na nafikiri ule mustakabali ambao wamekuwa nao katika nchi za Kiafrika ambazo zilitawaliwa na Ufaransa kutoka Afrika Magharibi, ambao haijaleta hatuwezi hatujaona kwa mfano amani kule Mali um, na Burkina Faso na kwingineko ambako majeshi ya uh, Ufaransa yameshiriki katika kutatua matatizo ambayo yanakabili hizo nchi. Nafikiri kwa sasa hivi watu wa Kongo na watu wako kwamba huyu bwana je, rafiki wa kweli au si rafiki wa kweli? Kwa sababu anagiza kiti kudhibitisha kwamba yeye anajali masilahi ya watu wa Kongo, wangependa Kongo iwe na amani. Lakini kwa nini mpaka sasa Kongo haina amani? Ni lazima tuanze kujadili hilo swala la kwa nini mpaka sasa Kongo haina amani, tangu mwaka hamsini na saba hamsini na nane hamsini na tisa mpaka wa leo. Kwa nini DRC Kongo hakuna amani? Na haya mambo ya kwa nini hakuna amani hayawezi kujibia na Macron. Nafikiri hiyo ndio shida ambayo itakabiliana na Macron na ziara yake katika Kinshasa. Asante uh, sana uh, Profesa Chacha Nyaigoti kwa kueleza hayo. Kosmas, uh, wewe ni mtaalamu wa eneo hili hasa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Je, unadhani ni haki kwa uh, Ufaransa kupata eh, kama vile lawama hizi ambazo zimekuwa zikitolewa na wananchi wa Congo, tumemsikia vilevile Asani akizungumza kwamba kuna hiyo hali ya wananchi kuamini Ufaransa uh, ina mkono kwa namna moja ama nyingine ya yale ambayo yanaendelea kule mashariki eh, mwa, mwa, mwa Congo. Wewe kama mtaalamu wa eneo hili unadhani kwamba ni sahihi ama ni haki au ukweli wanaitendea haki Ufaransa kuilaumu kuipa shutuma zote hizi? Asante sana eh, labda kabla ya kuenza kutoa hoja hiyo eh, labda ninge- ningesema tu kwamba eh, mwaka jana mwezi wa kumi eh, eh, eh, na mbili Ufaransa ilitoa tamko kulaani vita inayofanywa na M23. Taka nituweke hiyo kwamba Ufaransa ilitoa laana kwamba hicho ni kitu kibaya, lakini labda ni niende hapo pia kueleza kwa sababu, kwa nini Ufaransa inaweza ikalaumiwa. Labda tujikumbushe kwamba Ufaransa haijawahi kuitawala Kongo, isipokuwa Kongo inaongea Kifaransa. Kongo ilitawaliwa na Ubelgiji, kwa hiyo ndio maana hauwezi kukuta kikosi cha jeshi cha Ufaransa, kwa sababu Ufaransa haina mikataba ya kijeshi nadhani na, na, na, na Kongo. Kongo nchi kama za eh, labda Mali, Mali, Senegali, Gabon huku zina vikosi vya kijeshi ukuta batalion mpaka mbili mpaka tatu mpaka brigade kabisa, ambako vimewekwa pale kwa sababu wana mikataba ya ushirikiano wa kijeshi. Sasa kwa Congo hakuna vikosi vya, vya Faransa vya kijeshi vya permanent, yani vya moja kwa moja, isipokuwa tulikuwa na vikosi vile ambavyo vilikuja ituri tu kwenye operation fulani fulani miaka fulani lakini pia miaka ya tisini na kitu hivi kulikuwa na, na, na, na operesheni fulani, lakini hapana majeshi ya moja kwa moja. Lakini nije kwenye hoja, kwa kwa nini Ufaransa inastahili kulaumiwa. Kwanza kwanza nianzie kwenye jumuiya ya kimataifa juu zaidi kwamba Ufaransa ni miongoni mwa taifa matano yenye, yenye kwenye baraza la usalama umoja mataifa. Ukiacha hilo ni kwamba Ufaransa ni mwenyekiti wa operesheni za kijeshi duniani chini ya Umoja wa Mataifa, yaani mkuu wa idara ya yeh ya operesheni za kijeshi lazima atoke Ufaransa. Sasa ukiona operesheni za Umoja wa Mataifa zote zinazofanywa, wakuu wa idara ya operesheni ya Umoja wa Mataifa wale wanakuwa wanatoka Ufaransa. Kwa hiyo kuwepo kwake kwenye Umoja wa Mataifa, kwenye baraza la usalama, alitakiwa weke nguvu kubwa zaidi kuona jinsi gani hali hiyo. Labda nianzie mbali kidogo, mwaka tisini na nne wakati Kong, Rwanda inapata changamoto ya mauaji ya kimbari, jumuiya ya, ya kimataifa ikiwemo Ufaransa walijiweka pembeni. Baadaye wakona labda tuanzishe uh, timu moja ya wanajeshi wa wachache unaitwa UNAMIR waende waende Rwanda, lakini awali waliwekwa waliwekwao uh, uh, uh, Sud North Kivu kwa ajili ya kuingilia upande wa, wa Kongo, wa Kongo ya Rwanda kuwasaidia Rwanda kuwasaidia uh, kuweka amani Rwanda, lakini operesheni zile zili zilienda lakini baadaye mauaji ma, ma, ya kimbali yalitokea. Ukiacha hizo sasa, baada ya mauaji yale, wakimbizi wengi walitoka uh, Kongo, Rwanda, wakahamia Kongo, wengi wakiwa ni wanajeshi wa wakati wa Rais ya Birimana. Kwa hiyo tatizo la changamoto ya wakimbizi ikaingia ika mashariki mwa Kongo, walikuwa ni watu wengi. Bahati mbaya, serikali ya Kongo ilikuwa hawana uwezo wa kijeshi wa kudhibiti maeneo yake badala yake ni kwamba wananchi walijiundia vikundi vyao vya, vya, vya, vya mwanamgambo wa kijeshi vikundi kulinda familia zao dhidi ya watu wa, kutoka waliokuja kutoka Rwanda. tatizo ta, hili ta, ta, ta, limezidi mpaka likuanzishwa FDLR mpaka leo wanaofanya operation ambazo ziko, ziko mashariki mwa Kongo, na ambao Rwanda kila siku inalaumu Kongo juu ya swala hilo. Kwa hiyo utaona kwamba Jumuia moja ya Mataifa iliacha wakimbizi wa, wa, wa, wa, wa Rwanda bila mkakati maalum kuwaona je hawa wakimbizi ambao wamehamia nchini mashariki mwa kongo wataondolewaje badala yake walikuwa wanatafutwa miaka ya tisini na kitu wanapigwa na wanajeshi kutoka kutoka nchi mbalimbali wanakimbia kutoka nchi moja mpaka nyingine bila kujulikana wataenda kuishi wapi sasa ufaransa walikuwa katika jukumia, jukumia hiyo kwa hiyo ni kimsingi katika katika katika, katika ziara hizi Faransa lazima tuinyoshee mkono kwamba japokuwa imetamka rasmi kwamba ina ilani ina ilani operesheni zinazofanywa na uh. Naam, kabla ya ya, ya, ya ya kurudi kwako kwa profesa uh, kuna msikilizaji ambaye yuko kwenye laini ya simu na anataka achangie. Karibu aya, asante. Mimi naitwa bwana Isaac Mtai, napika kutoka Kenya, ndio kaunti ya Wasingisho. Ndio sehemu inaitwa uh, uh, sasa kuchangia katika mada uh, ya leo uh, tunaona kwamba tumekuwa tukiongea na wale, uh, wale wa mashabiki wasikilaji wetu kuhusu swala hilo, na nimeona maoni yao wengi uh, ya wakongomani hawa na wale, kwa sababu wakati mwingine tunatangamana na hao, tuna wa wale ambao wanafanya kazi ya kudereva kupita katika na wengi wanaangalia kwamba uh, Ufaransa kuingia kwale, Ufaransa kuingia katika mambo yao saa hii, wanaangalia ni kama kwamba wanataka wao, wanaangalia interest yao, sijui nitasemaje kwa Kiswahili, niseme kwamba wanataka masilahi yao, mm -hmm. Uh, kuingiza pale, kwa sababu wameangalia tangu vile uh, vita imesuka na nini, mpaka saa hii wanaangalia yale mataifa ambayo yanaekea upande wa Uingereza ni kama wameingia pale sana, kwa hivyo wameiona ni kama kwamba saa hii ndio Faransa wanakimbilia sasa, kwa sababu wanaangalia ni kama wanawacha nyuma aa, katika zile interest zao za ta nchi za ng'ambo, kwa sababu wakati mwingi um, nchi za Kiafrika wanaangalia kama wale nchi za ng'ambo wanakuja kuingilia mambo yao wakiwa na nia ya labda kupata biashara na kufanya biashara na hao na kuchukulia advantage sana kwa, katika mataifa ma, ma, ma ya Kiafrika. So wanaangalia vile hawatasami kama kwamba wamekuja kweli kusaidia wakongomani ili kupata amani, lakini wanaangalia ni kama kwamba ni wanaingilia ndani kwa kwa manufaa yao wenyewe, aone kama ni kweli kusaidia hao. Asante sana, kwa hivyo hayo ni maoni yangu ma ma ma na yale ambao wale, wale ambao tumezungumza kuhusu swala hilo tumejadili swala hilo kwa uzito sana, na hivyo ndio maoni yao. Asante, asante sana kupea nafasi hiyo kuongea katika Voice of America. Shukrani. Mimi ni Isak Mutai. Yeah. Okay. Uh, uh, kabla tunasalia na dakika moja na nusu hivi kabla ya kufunga awamu ya kwanza Live Talk Chacha kwa haraka haraka haraka. Uh, kuilaumu Ufaransa au kumlaumu Macron, Ufaransa hivi sasa ndio inajaribu kufufua uhusiano wake na Rwanda ambao uliingia uli dosari kubwa sana kutokana na mauaji ya kimbari 1994 hivi leo kumlaumu Macron kwamba hajaikemea Rwanda, hiyo ni haki kweli na wakati uhusiano wao ngaliki ni ule wa baridi... bado ni wa baridi baridi. Ah, mi nafikiri kama kuna pina... hitibati maalum ambayo inaonyesha kwamba Rwanda inaingilia usalama wa DRC Congo, nchi zote dunia nzima zinahitaji kukemea Rwanda, na swala kubwa ni mi... inatokana na makazi hao watu wote ambao wamekuwa katika pilika pilika za namna moja au mbili katika maeneo haya ya maziwa makuu. Chacha, uh, Chacha, tukuombe kidogo, tukuombe kidogo, salia kwenye line, tutakutana tena kwenye awamu ya pili ya live talk. Kwa sasa tunafunga matangazo ya moja kwa moja kupitia njia ya redio, tukutane sehemu ya pili kupitia mtandao wetu wa VOASwahili.com. Sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Livetalk. Livetalk leo tukiangazia ziara ya rais wa Faransa Emmanuel Macron katika nchi za Afrika ya Kati. E, akisubiriwa huko Congo Kinshasa kesho Jumamosi ni baada ya kuzitembelea nchi za Gabon, e, Angola na baadaye atakwenda kule Congo Brazzaville, na kesho Jumamosi ndipo anasubiriwa huko uh, DRC, lakini tayari kumeonekana maandamano ya kupinga Uh, ziara hiyo na kumlaumu kwamba uh, haonyeshi msimamo zaidi katika mzozo unaoendelea huko mashariki eh, mwa DRC. Na katika live talk uh, tukiwa na washiriki wetu Asani Kizunguruka kutoka huko Kongo Kinshasa uh, profesa Chacha Nyaigoti kutoka Kenya, na Cosmas Bahali kutoka huko Tanzania. uh, Chacha, ni kuombe tu endelee na mtazamo wako kuhusu lile swali ambalo nilikuwa nimekuuliza kabla ya kufunga uh, sehemu ya kwanza ya kipindi chetu. Uh, mimi maoni yangu ni kwamba kuwasansa kwamba kwanza, kama nchi ambayo ilikuwa um, imeyafanya ili haya mataifa ya Kiafrika kuwa koloni, bado kutakuwa na mahusiano hayo, mahusiano kati ya wakoloni na wale ambao waliwatawala. Lakini kwa namna moja au nyingine, lazima kukubali kwamba maisha ya waafrika ni muhimu. Na matatizo ambayo Waafrika wanakabiliana nayo na hasa katika mazio makuu ni matatizo ya nchi za Afrika zenyewe pia kutokubaliana juu ya mikakati ya namna ambavyo masilahi ya raia wao kwa ujumla yanaweza kuzingatiwa. Na mimi ninatoa maoni kwamba ili tuweze kufanikisha kuzingatia amani katika mataifa haya ya mazio makuu kati ya Rwanda kwa mfano, si na DRC Congo na nchi nyinginezo ambazo zipo pale katika maziwa makuu nchi ya Uganda na kinginezo, tunahitaji kukubali kwamba waafrika wanahitaji kuwa na uhuru wa kukaa au kuishi mahala popote ambapo wanatakiwa waishi, mradi tu hawavunji sheria. Na hili likitokea, haya mambo yote ya kuleta majeshi na kuweka amani yatakuwa yametokomezwa kiasi kikubwa sana, kwa sababu hasa matatizo ya tapoe, kati ya Rwanda na DRC. Nyingine ni hao watu ambao walitoka huku kwa sababu ya vita vya Mkimbari, wakahamia kwenda DRC kutafuta amani na afweni, na baadaye wakadhani kwamba DRC ni kwao, na katika kudhani kwamba DRC ni kwao, kukawa na vita tena DRC wakati kwa mfano yule Laurent Kabila na wengineo wakishika madaraka, asha kukawa kuna mzurumai na mzurugano kuna watu wanaotembea, wale ni watu watembezi ya yanaonekuwa wakimbizi, watu wa DRC katika mpaka huko Kivu na Goma na kwingineko, wamekuwa ni watu ambao kila siku wanakimbizwa tuna mitutu ya bunduki, na maisha yao hayawezi kutangamaa, hawawezi kuishi maisha ya eh, ambayo wa, watu ya wa kawaida wanapatikana kuishi, ambayo ni akweni na usalama. Asante sana Profesa uh, Chacha Nyegoti kwa kueleza hayo yote. Sasa tukirejea kwako kwa, uh, Cosmas uh, Bahali, hebu tueleze kwamba mwelekeo wa ushawishi wa Ufaransa uh, kwa Afrika unavyouona unaelekea wa wapi? Eh, asante sana eh, ushawishi wa Ufaransa una changamoto mbili. Moja ni kwamba makoloni eh, yake mengi yamekuwa yamechukia mara nyingi sasa kwamba jinsi mambo ambayo alikuwa naafanywa na no Ufaransa eh, kumbuka kuna mikataba mingi iliyowekwa wakati wa uhuru wa kuyapatia makoloni yale uhuru, mengi ilikuwa ni kushirikiana kijeshi na fedha, yani lazima watumie hela kutoka Ufaransa uh, uh, uh, nana kwamba wanatumia benki ya kuu ya, ya Ufaransa, lakini kiacha hicho ni kwamba wao pia wana- wana tuseme wanatakiwa wana, wana kuchangia kampeni za uchaguzi wa Ufaransa wakati wa kampeni ya uchaguzi ili uweze kudumu katika urais katika katika nchi yako, e, ya Kifaransa ambayo Ufaransa kwa mfano Cote d'Ivoire, nini basi, usipochangia Ufaransa kwenye operesheni, kwenye uchaguzi, basi utakutana na matatizo sana kwenye uchaguzi, wakati wakati Ufaransa wakikuchukia. Kwa hiyo ni upande mmoja u-kwa hiyo e, imekuwa ikishuka kila siku, lakini kwa upande mwingine ni kwamba Ufaransa sio Ufaransa peke yake, lakini hata nchi za Marekani na Ulaya ni kuzuka kwa nguvu kubwa ya Uchina na na Urusi eh, kwa ajili ya kuweka nguvu katika uwekezaji ikiwemo kwa makampuni mengi ya kichina ya ambayo yanawekeza huku mashariki katika Afrika, lakini ukuku, uh, hata kuchukua mfano tu Ukongo. Kwa hiyo inatia wasiwasi sana Ufaransa kwa sababu ushawishi wake umezidi kudorora kila wakati, na nadhani ziara hii wanajaribu kufufua hicho ambacho wameona kimedorora na kwa mtazamo wangu ni kwamba yeye kupokewa na maandamano mjini Kinshasa ni vizuri, kwa sababu kumbuka, ile ni nchi ya kidemokrasia ya Kongo, kwamba lazima wananchi watoe mawazo yao waziwazi juu ya Ufaransa na Kongo na uhusiano wa wao katika usalama, lakini katika siasa na uchumi. Kwa hiyo waki, wakiwa rais anaingia, alafu wamelala majumbani, nadhani sio sahihi, watoke wazungumze na watoe mawazo yao kwamba kwa, de, ni, ni mawazo ya kidemokrasia kwamba eh, Kongo wanaona Ufaransa haitendi haki au nguvu yake ni kidogo, kwa sababu ya hali inayoendelea katika, katika upande wa mashariki mwa Kongo. Kwa hiyo nadhani Ufaransa inajaribu sasa kufanya mkakati wake wa kurekebisha siasa eh, zake, lakini pia hata kwenye masuala ya kiuchumi inaonekana wanataka kuweka nguvu nyingi za kuwekezaji katika, katika maeneo haya. Kwa hiyo wakiona Wachina wanazidi nguvu yao ni kubwa sana kwa ndio maana sasa, naona ziara ya rais, rais, Macron anaifanya sasa. Profesa Chacha, uh, Macron Chacha uh, Macron amerejelea ahadi yake aliyoitoa tangu alipoingia madarakani wakati wa muhula wake wa kwanza. Amesema kamwe Ufaransa inaachana na sera yake ya zamani wakati wa ukoloni, kuingilia kati masuala ya ndani ya nchi za Afrika au kutoa ushawishi zaidi, eh, kuambia afanyeni hivi, kama mfanyi hivi eh, mtapata matatizo amesema utakuwa uh, ni ushirikiano wa kuheshimiana uh, wa sawa kwa sawa na hasa kujikita kwenye masuala demok ya demokrasia na kukuza uchumi kati, uh, katika uhusiano kati ya Ufaransa na nchi za Afrika. Uh, mara hii unafikiri hilo lita, atalitekeleza? Tunaambiwa, e, simu ya, ya ya chacha uh, ime, ime, imepotea kidogo hapa uh, tunaendelea kumtafuta. Basi uh, hivi sasa turejee kwake Asani Kizunguruka, ambapo tulitaka kujua uh, kwa sababu tunajua yeye yuko kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na inawezekana uh, makubwa ambayo yanakuja na ziara hii ni hali ya usalama, licha ya kwamba rais wa Ufaransa pia anaenda kuangazia masuala mengine kama ya kiuchumi, ya kijamii na kadhalika, sio tu Mgogoro ambao upo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa labda uh, Kizunguruka, hebu tueleze. E, je, unadhani Ufaransa ina ushawishi kumaliza mgogoro ambao upo kule mashariki e, mwa DRC? Hiyo inawezekana, hiyo kwa kweli inawezekana. Maana ukitizama vizuri, utaona kwamba vita sio mchezo. Mtu akijigamba kweli kwamba anaweza akapigana vita, inamaanisha kwamba ana pesa za kutosha kwa kufanya hivi vita, na Rwanda sasa hivi inakuwa na shida kubwa sana kiuchumi. Kwa hiyo Rwanda haiwezi ikawa na pesa e, licha ya shida yenyewe kindani, iwe na pesa za kutia katika vita. Mimi ninaimani kwamba hivi vita vya mashariki ni vita ambavyo vinakuwa na sapoti toka nchi za nje, na baadhi ya hizo nchi na wazia ni nchi au bwana huyu atakuja kutuona ciguzi mbili. Kwa hiyo kama yeye anaweza akatoa hizo pesa, inamaanisha kwamba pia anaweza kuwa na nguvu za kushawishi, anaweza kuwa na nguvu za kushawishi huyu Kagame huyu umwonyesha kwamba ukiende, ukiendelea na hali ya, ya ya vita, basi mimi nitatoa msaada wangu, na huyu Kagame awezi kuendelea. Kama anaendelea hivi, inamaanisha kwamba chini chini huku yuko na Pata msaada na huyu rais ambao tutampokea huyu ni baadhi ambao rais wanamsaidia kipesa ili apate kuendelea na vita katika mashariki mwa Kongo. Tunaona sasa Ufaransa uh, ikiwa kama vile ushawishi wake unazidi kupungua katika maeneo mbalimbali ya bara la Afrika ambayo mataifa yalikuwa yakiaminika kuelemea mrengo wa Ufaransa kama vile Mali, kama vile Burkina Faso. Kongo yenyewe iko katika mwelekeo gani juu ya hili? Unadhani kwamba Uh, Rais Emmanuel Macron si kuja kwake tu kutaangalia mgogoro wa mashariki lakini vile vile kuongeza ushawishi ama kujihakikishia ushawishi wake kwa taifa la DRC. Inamaanisha kwamba Inakuwa kama vile inakuwa kama vile kimbunga, sijui inaweza nikakwambia kinatokea wapi. Kwa kweli, Ufaransa inakuwa ina hali ya kupoteza nguvu eh, zake katika baadhi ya nchi za Afrika. Inakuwa kama vile kimbunga, sijui kinatokea wapi. Na hata hapa Kongo kusema kweli, raia wengi tu wanakuwa hawathamani tena Ufaransa kama jinsi ilivyokuwa hapo awali. Kwa hiyo mwelekeo wa Kongo sijui uh, inakuwa kama vile kupatana na na majimbo fulani fulani kama vile majimbo ya huko mashariki, Kifaransa sio kwamba kweli kinakuwa na nguvu sana kama kiingia zamani. Majimbo ya mashariki walikuwa mara nyingi wanazungumza Kiswahili, wanazungumza Kiswahili sana. Kifaransa inakuwa ni, ni shule tu, lakini katika mashoa ya kila siku wanakuwa wanazungumza sana Kiswahili. Kwa hiyo unakuta Kifaransa inaanza kweli kupoteza thamani yake, inabaki ni, ni, ni, ni hapa Kinshasa tu, ni mji mkuu, na kufuatana, ni mji ambao raia wanatoka e, vipande mbalimbali ndiyo Kifaransa inakuwa kama vile inasaidia kwa kutaka kuunganisha watu wanaozungumza lugha mbalimbali, lakini ukicuka kwetu mashariki eh, kweli na hivi vita hivi, watu wanakuwa na hali ya kuto kupenda sana siasa ya ya Ufaransa na inaleta shida kabisa katika raia, watu wengi tena wana imani na Ufaransa. Naam, Hasan Kizunguruka Kizunguru akiwa huko Kongo kinch, akiwa Kinchasa mji mkuu wa DRC. Chacha Nyaigoti, sijui, uh, kuna swali nilikuwa nimeuliza lakini baadaye simu ikawa imekatika. Sijui ni, ni rudiku... kama ku... uh, hi... uh, umelisikia au nirudi ku- umelisikia a kujaribu kulizungumzia, umelisikia raisi, unajua bado wana ndoto wana vile njozi za zamani a maisha yalivyokuwa zamani kwamba Waafrika walikuwa wakiwaabudu watu wa Uingereza wale waliotawaliwa na Uingereza na wale waliotawaliwa na Wafaransa walikuwa wakiwaabudu, na nchi hizo za Ulaya za magharibi zilikuwa na nguvu, zilikuwa na hela nyingi, zilikuwa na uwezo mwingi wa kijeshi. Na kwa sasa hivi mambo yamebadilika katika dunia, tumekuwa na vita baridi zilizokuwepo kwa muda mrefu sana ambapo upande wa mashariki na kuwa marafiki na China kuwa marafiki na Urusi na kwa hivyo, kukubali kwamba si lazima kila mara wanapopata matatizo wakimbilie Ufaransa kwa sababu walikuwa makoloni ya Ufaransa au wakimbilie Uingereza kwa sababu walikuwa makoloni ya Uingereza na hili linawapatia watu wa magharibi tafishi na wasiwasi mkubwa, na mojawapo ya sababu za ziara kama hii ambayo makoloni kufanya ni kujaribu kuwahakikishia Waafrika kwamba sisi tumelegeza masharti ya mahusiano ambayo zamani tulikuwa tunatumia kukabiliana na nyinyi. Tunaweza kuishi kama ndugu au watu ambao tunalingana, kwa hivyo tutashirikiana kufuatana na yale ambayo mnapendekeza nyinyi. Sisi hatujii kuwashughulikisha kutekeleza huu wajibu huu au mwingine, na nafikiri wakati mwingine hivi huwa ni njama tu na ni lazima Waafrika waendelee kutafakari kwamba Afrika kwa bara la Afrika litakuja kuwezesha masilahi ya Waafrika kuwa ya juu, wakati Waafrika wenyewe watashirikiana na kujadili mambo yao na kujaribu kupata afueni bila kutegemea namna ambavyo majeshi ya Ufaransa yatakuja kuwaokoa kutoka kwa vita ambayo ni wao wenyewe Waafrika wamevianzisha na wanapigana Waafrika kwa Waafrika kwa hivyo mnapigana nyinyi ndugu wawili wa Kiafrika, alafu mnawaita wakoloni wa waliowakolonisha kuja kuwatandanisha na kuja kuwahakikishia amani kwa kuleta majeshi yao. Haya yote ni mambo ya masilahi, yaani hao wanajeshi wanapokuja Wafaransa, si wanalipo mshahara, wanalipa allowance ya United Nations, na wanakaa hapa, wakati mwingine wanatumia huo muda kupora mali gafi za hizi nchi hasa Kongo RC si, imeporwa kiasi ambacho mpaka sasa inalia wakewa, na watu wake wanakufa kwa njaa na huku ni tajiri zaidi ya huo hiyo nchi ya Ufaransa ambayo tunaizungumzia. Asante sana Profesa Chacha Nyaigoti. Sasa tukirejea kwako, uh, Cosmas Bahali uh, ziara hii ya Macron kwako wewe unaweza kuieleza kwamba ni ya maslahi ya Ufaransa au ni ya maslahi kwa upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo eh, asante sana kimsingi kitaifa maana kitaifa, kimataifa maana yake taifa moja mpaka jingine. Kwa maana hiyo, kwa mtazamo wangu ni kwamba eh, ziara itaifaidisha Ufaransa lakini pia itaifaidisha nchi ya kidemokrasia ya Kongo. Lakini kabla ya hapo, labda niongeze nirudi ni, ni nyuma kidogo ni kwa, kwa faida ya wasikilizaji ni kwamba eh, eh, Ufaransa haikuitawala Kongo Kongo litawaliwa na Ubelgiji. Sasa Ubelgiji baadaye imekosa ushawishi wake duniani, na kwa bahati mbaya ni kwamba Ubelgiji haiko kwenye Baraza la Usalama ya Umoja wa Mataifa. Kwa maana hiyo nchi zake nyingi zilikuwa mat, zilipata matatizo. Kumbuka hata Rwanda, Burundi zilikuwa chini ya Ubelgiji na katika Umoja wa Mataifa Baraza la Usalama kumekuwa na tabia kwamba Um, eh, kama nchi moja na vita basi ule mkoloni uliyetawala basi ndiye atakuwa mwenye mwenyekiti wa kuhakisha amani inapatikana pale. Kwa mfano kama labda tuseme, eh, labda tuseme Cote d'Ivoire ina shida, basi Ufaransa kwa sababu alitawala pale lazima awe mwenyekiti. Kama labda ni Ghana, basi kwa sababu ni Mwingereza, basi Mwingereza atakuwa mwenyekiti. Kama ni Sierra Leone, basi Mwingereza atakuwa mwenyekiti wa operesheni kama ni Liberia basi atakwenda Marekani. Kama Zimbabwe atakwenda mwingereza. Kwa kwa, kwa maana hiyo ni kwamba Rwanda wakati inaingia vitani mwaka tisini na tatu na nne, alikosekana mtu wa kusimamia hiyo operesheni kwenye ndani ya Baraza la Usalama Umoja wa Mataifa, lakini pia huku chini akakosekana. Kumbuka wakati huo Marekani walikuwa na changamoto Somalia, na wakati ule Rais Clinton alisema upeleke wanajeshi tena Afrika kwa sababu wanajeshi wengi walikufa, Wamarekani walikufa Somalia. Kwa hiyo utaona kwamba Ubelgiji haina hamu ya kuhangaika na makoloni yake, na Ufaransa ikuwa ik, ik, ikijaribu kufanya na Wamarekani uh, kuchukua nafasi hizo na, na kwamba, sabu, uh, uh, uh, ino, uh, watu, kwa sababu Ufaransa ina kwa Kongo inaongea Kifaransa tunahisi inaeleweka zaidi kuliko Wamarekani kwa maana ni kwamba kuja kwake eh, Kongo kwenye ku, ziara hii, kuna mambo ambayo ya msingi ambao wakongomani wangehitaji matatuzi wake. Moja ni kwamba kuna changamoto ya vikundi ambavyo vilikuja miaka ya tisini eh, na nne vya kutoka Rwanda eh, Rwandaaa ambako rais Kagame na Rwanda walikuwa wanalalamika kwa nini watu wale wanakuwa huko wana, ni hatari kwa usalama wakwetu Rwanda. Hili jambo halijatatuliwa mpaka leo na kama unaweza kujua ni kwamba tangu miaka 94 mpaka sasa hivi ni miaka 28, sijui. Kwa hiyo mtu watu aliyezaliwa huko ameshakuwa ni mtu mzima. Kwa hiyo utaona sasa kwamba hata wale watoto wadogo waliokimbia na miaka miwili wana miaka 30 wakiwa huko porini. Sasa jumuiya ya kimataifa haijalishughulikia hili swala kwa miaka na miaka, na Ufaransa kwenye baraza la usalama wa Umoja Mataifa walitakiwa wafanye jambo kama hili kuhakikisha kwamba Rwanda na watu wake na Kongo na watu wao kama mashariki pale ambao walikuwa ni wakimbizi ambao shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi halikuwashughulikia hata kidogo, walikuwa wanaishi maporini na kuanzisha mashamba wao binafsi. Moja kwa sababu kanuni ya Umoja wa Mataifa ni kwamba ukiwa mkimbizi lazima utunzwe na shirika la, la wakimbizi wa Umoja wa Mataifa, lakini wakimbizi walio kuwepo mashariki mwa Kongo kutoka Rwanda miaka ya tisini na nne paka ambao wanazunguka leo maporini, hakuna mtu ambaye jumuiya ya kimataifa ilishughulika labda wachache ambao walipelekwa nchi mbalimbali, lakini ukiacha hiyo, ni pia kwamba kukosekana na na, na na na nguvu kubwa ya serikali ya Kongo mashariki, watu walianza kujilinda wao wenyewe kwa kuanzia vikundi vya wanamgambo na kuwa na silaha, kwa sababu vikundi kutoka Rwanda wakati ule vina silaha. Kumbuka ilikuwa ni majeshi ya upande ule yalihamia. Kwa hiyo jambo hili wafanya kuwa na vikundi vyenye silaha, na jambo hili halijatatuliwa, lakini kwa sasa hivi kama unavyoona kati ya M23 na serikali kuna vikundi vya Kongo ambao vilianzishwa kujilinda vimeungana upande wa serikali. Sasa jambo kama hili ni changamoto. Ukienda kaskazini kule Beni utakutana na ADF ambayo ni changamoto. Ukienda huku Sud Kivu kule maeneo ya Bukavu na kwingine unakutana na Red Tabara ambayo ina uhusiano na wanapambana na Burundi, kwa jambo hili linatakiwa ishughulikiwe kwa ngazi kubwa sana ya kimataifa ili kupata suluhu. Uh, labda Cosmas uh, Bahali kwa dakika moja tu kidogo, hi, huyu Macron alikuwa Angola, amezungumza na rais wa Angola uh, yo, uh, Lorenzo, na yeye anasimamia mchakato kuhusu mzozo wa DRC, hasa kuleta uelewano kati ya Rwanda na, na, na DRC, alafu kuna mchakato mwingine ambao umesimamiwa na rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta. Leo Macron amezungumzia kwamba anampongeza rais wa Angola katika juhudi zake. Sasa yeye, kuna lolote anaweza kafanya kusukuma mchakato huu wa kuhusu kutatua mgogoro wa DRC huko mashariki, ili uh, angalau uh, pande ambazo zinahusika ziweze kuketi pamoja na kuweza kutafuta njia za kumaliza mzozo huu, yeye anaweza kuchangia chochote ambacho kitasukuma kita mchakato huo. Ni kweli anaweza kwa sababu eh, mkataba ambao umesainiwa Luanda Angola, ambao asimami na rais na wa, rais wa, wa wa Angola ni kweli umejaribu kufanya mambo lakini bado haujatekelezwa inavyotakiwa. Kama unavyojua, hata wale ambao unaongozwa na rais Kenyatta, sasa hii michakato bado haijapiga hatua. Kumbuka mambo haya yanahitaji ushiriki mkubwa wa nchi ambazo nimekueleza, Ufaransa na Marekani na Uingereza, kwa sababu wenyewe kwenye baraza la Umoja wa Mataifa la usalama, jukumu kubwa la masuala ya usalama duniani yako chini ya baraza la usalama moja wa mataifa. Kwa hiyo, kwa kuwa Ufaransa ni ni, ni, ni ni mdau mkubwa sana kwenye baraza la usalama moja wa mataifa, nadhani anaweza kuwa na ushawishi mkubwa sana kati ya vikundi ya, ya, ya, ya, hivi, kwa maana ya Rwanda na Congo kuweza kuyaleta pamoja katika ngazi kubwa zaidi. Sasa matokeo yake ni kwamba hata walikuwa rais rahi, tuseme nani uh, Macron nchi yake ililaani eh, mwaka jana Desemba, lakini kimsingi kiutendaji haijafanyika, kiutendaji haijafanyika chochote. Mi nadhani kwa mtazamo wangu ni kwamba wa, E, nchi ya Ufaransa na Rais Macron ana uwezo mkubwa wa kufanya hivyo, lakini nadhani bado anatakiwa apate nguvu kubwa kwa wananchi wa Kongo, kama ilivyo hiyo kwamba anapokelewa anapewa majukumu ya kupewa maneno na maandiko na, na jinsi kwamba nchi ya Kongo inahitaji kwa kwa, kwa, kwa Ufaransa iweze kufanya kitu. Hawasingeweza kusimama na mabango barabarani bila kuamini kwamba Ufaransa inaweza kutatua hilo kati ya kwa sababu inaonekana Ufaransa ina ina ina nguvu upande wa Rwanda lakini pia ina nguvu uh, upande wa Congo kuweka pamoja. Kwa hiyo nadhani eh, ni rahisi kwa, kwa Rais Macron kuweza kufanya jambo la maana sana kuhakikisha kwamba hali ya, ya mambo mashariki mwa Congo inakuwa sawa. Asante sana. Ah, sana tuna, ah, tuna mchangiaji mwingine kwenye laini ya simu eh, bwana Mamona Thomas kutoka Iowa. Bwana Mamona wa PDDC, labda ungetueleza wewe binafsi, ah, mapokezi yako ya ziara hii ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ni yapi na matarajio yako ni yapi hasa? Oh, kwanza ni shukuru idhaa ya sauti ya Amerika kwa kunipa nafasi kuchangia katika kipindi hiki cha life token, na swala kubwa ni hiyo ziara ya rais Macron katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kweli wakongomani hawana matarajio ma kubwa sana kwa ujio wa Macron kwa sababu ameonyesha uh, kwamba ana ushirikiano mkubwa sana na nchi ya Rwanda na wananchi wa Kongo wote wanaamini kwamba Rwanda ndiyo imeipa nguvu uh, kundi la waasi wa twenti ishirini na tatu kwa hiyo kuwepo kwake pale Kinshasa bila kutoa kahuli ya kuonyesha kwamba wamelaani matendo ya waasi yao na kuungwa mkono kwao na nchi ya Rwanda haitakuwa na faida yoyote kabisa, na matarajio ya wakongomani ni kuiona kwamba wameweka vikwazo au wameitolea nchi ya Rwanda zikwazo kuliko uh, maneno yao tu, nadharia ambazo hazina vitendo. Asante sana Mamona kwa kuchangia uh, haya. Lakini vilevile vile tuna msikilizaji eh, ambaye alitoa maoni yake pia kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Karibu msikilizaji, na tueleze maoni yako ni nini hasa. Nipo bunya uh hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mkoani Ituri. Alafu kuhusu maoni yangu na kwa safari yake, mimi binafsi ningependa kuonyesha kwamba namna pia wakazi wanavyoonyesha kuna kuwa maandamano mjini Goma hata Kinshasa hapa masaa kidogo zilizopita maoni yangu kwa hali hii ni kwamba sisi kama wakazi tumeshaumia sana, kwa sababu watu wanachinjwa, na mataifa yenye uwezo kama vile Ufaransa hayajaonyesha kabisa msimamo wake tunaona kama ni vitendo vya uh, niseme vitendo vya unafiki vinavyoendelea kujionyesha katika hali ambazo wanaonyesha. Alafu binafsi ningependa kabisa uh, mataifa yenye uwezo kama vile Ufaransa na Marekani waonyeshe msimamo ulio kweli, na kama ni kuishutumu Rwanda, uchunguzi ufanyike na wawekwe mbele ya vyombo vya sheria. Mimi ni Dickson Mate, nikiwa hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mjini Bunia mkoani Ituri. Asante uh, sana msikilizaji wetu uh, kwa kueleza hayo yote basi, tusome uh, ujumbe ambao uliletwa hapa na wasikilizaji wetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook, maanake kinaona muda unakimbia kweli kweli. Uh, huyu hapa ni David Sechenga, alisema anatokea kule Tanzania. Ziara hii ya Macron kwa nchi ya DRC Congo inaweza kuwa njema na ukawa mwanzo mpya wa amani ya kudumu nchini DRC na kumaliza tofauti zilizopo kati ya DRC na Rwanda na M23 pia. Bahati Elias Kalehi anasema mgogoro wa DRC na Rwanda na M23 utatatuliwa na Waafrika wenyewe, naye anaweza kumaliza huo mgogoro kama hayuko mnafiki. Hapa akizungumzia Macron. Woga uh, ambao wanao Wakongomani kuhusu ziara yake ni kuwa eti <laughs> ni mnafiki. Kwa hiyo mambo ya uh, kupata suluhu hawayategemei kutoka kwa Macron. <laughs> Uh, Jervasi Kihamulendi anapatikana kule wilayani Ituri, anasema kufika kwa Macron nchini DRC hakuna mchango uh, kwa usalama, kwani eh, Papa Francisi alikuja na akarudi, hakuna mabadiliko yoyote yaliyotokea. Kwa hiyo imani haipo. Tumalizia na huyu wiliungula Ehota, anasema kuna chochote kitakachowezekana kwa ujio wake, kwani marais wa Afrika waga na ushawishi kwa nchi za magharibi anauliza swali hapa. Haya basi, muda umekwenda kweli kweli. Uh, Profesa Chacha na uh, Cosmas, kwa kumalizia tu labda tungepata kusikia yale majumuisho, tukianza na Profesa Chacha. Uh, nini sasa ambacho tutarajie kukiona mara baada ya ziara hii? Mara baada ya ziara hii, kama hatujajifunga vigogo na kukabiliana na hali halisi ambayo ina uh, waasiri vibaya sana wakazi wa DRC Congo na wenyeji wa majio makuu, ni kwamba hakutakuwa na tofauti yoyote kati ya maisha walio nayo sahizi na wakati eh, Macron atakuwa ameondoka. Mimi inajiuliza swala kila siku, hatima ya M23 kwa mfano ni nini? Hii ni malengo yao, kwa nini hatuwezi kuwaweka kwenye meza tukawauliza wanataka nini? Alafu kama hayo mambo ambayo wanayazingatia yanaweza kusuluhishwa kwa namna ya kuzungumza kati ya, ya mba, Afrika kwa Afrika, tukazungumza. Wazungu hawatatusaidia na ni lazima tukubali kwamba matatizo hayo ambayo tunakabiliana nayo yalisababishwa na hawa hawo wazungu ambao walituletea tashwishi na sintofahamu kubwa, na kwa sasa hivi tunahitaji kuanza kuwa na uwezo kama Waafrika wa, wa kuzungumza pamoja. Asante ah, sana, sana ah, Profesa Chacha Nyagoti, naona muda umekimbia. Basi tukushukuru vilevile bwana eh, Cosmas Bahali eh, kwa kuwa nasi hii leo katika matangazo haya ya Live Talk hali kadhalika eh, asani kizunguruka kutoka kule Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Lakini pia bwana Mamona ambaye tulikupata dakika za mwisho kabisa eh, na kutoa maoni yako katika matangazo haya. Eh, lakini pia nikushukuru Profesa Chacha Nyaigoti kwa kuafiki kuwa nasi e, eh, kwa saa nzima hapa katika mjadala wetu huu wa Ijumaa. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu alikuwa ni Patrick Nduwimana na tulikuwa tukizungumzia ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hapo kesho eh, katika jiji ama mji mkuu uh, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kinshasa. Kutoka hapa Washington DC, shukrani kwa kuwa nasi na weekend njema.