Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumanne, tarehe 18 Aprili mwaka wa 2023. Jina langu ni Patrick Ndwimana Nalo, na jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Plus 255 Global Radio Dar es Salaam, KFM Songea Tanzania, Redio Rakombu na Ghana, DRC Redio RFM Kisangani, Mitume Redio Kitale Kenya, Sauti ya Mwananchi Nakuru na UBC Radio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Katika ripoti zetu leo, wadau wengi nchini Tanzania wakerwa na hatua ya bunge la nchi hiyo kujadili ripoti ya mkaguzi mkuu wa serikali kuhusu ubadhirifu mkubwa unaowahusisha watumishi wa umma hadi mwezi Novemba mwaka huu. Kulikoni? Si tu kwamba inakuwa imechelewa, bali pia inakuwa inawapa fursa wale ambao wanatumia vibaya mali za umma au fedha za umma, kufuja fedha za umma, kuendelea kuzifuja. Katika taarifa nyingine, marais wa Kenya, Sudan Kusini na Jibuti wajiandaa kusafiri nchini Sudan katika juhudi za kumaliza mzozo mbaya wa hivi karibuni unaokumba taifa hilo. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza, Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Makundi ya kijeshi yanayopigana kuchukua udhibiti wa mji mkuu wa Sudan wa Khartoum Jumatatu yamedai kupata mafanikio huku idadi ya vifo kutokana na ghasia zilizoanza Jumamosi ikivuka mia moja. Wakazi wa mji huo waliripoti mashambulizi ya anga pamoja na makombora Jumatatu wakati ghasia ya kati ya vikosi vya RSF na jeshi la serikali zikiendelea kwa siku tatu mfululizo, sehemu nyingi za Khartoum zilibaki bila huduma muhimu kama vile maji na umeme. Ghasia hizo pia zimeathiri miji ya karibu na Katum kama Omdurman na, na Bahri, wakati madaraja kuelekea kwenye miji hiyo yakiwa yamezibwa na magari ya kivita. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres Jumatatu amelaani tena mapigano hayo na kuwaomba viongozi wa jeshi la Sudan na vikosi vya RSF kusitisha mara moja mapambano hayo, kurejesha utulivu na kuanza majadiliano ya kusuluhisha mzozo huo. Makundi yote mawili yamekuwa yakigawana mamlaka wakati wote wa mpito tangu kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir. Mabalozi wa Umoja wa Ulaya wanaokutana mjini Brussels Jumatatu wamejadili kuhusu uamuzi wa, wa baadhi ya mataifa wanachama kupiga marufuku kwa muda uagizaji wa nafaka pamoja na bidhaa nyingine kutoka Ukraine. Poland, Hungary na Slovakia hapo awali zilitangaza marufuku ya uagizaji wa baadhi ya bidhaa kutoka Ukraine huko baadhi ya mataifa ya Ulaya ya kati na mashariki yakisema kuwa huenda yakafuata nyayo. Mataifa hayo matatu yanadai kuwa bei za chini za bidhaa za kilimo kutoka Ukraine zinaoumiza wakulima wa ndani. Poland na Hungary walitangaza marufuku hiyo mwishoni mwa wiki wakisema kwamba itadumu hadi Juni 30. Shirika la habari la Ufaransa limeripoti kwamba marufuku ya Slovakia itaanza kufanya kazi Jumamosi. Msemaji wa kitengo cha utendaji katika EU amesema kwamba ni lazima suluhisho lipatikane ambalo linaheshimu muundo wa kisheria wa EU. Shirika la habari la Associated Press limeongeza marufuku hiyo inakuja wakati Russia inaonya kuwa huenda isiendelee na mkataba wa nafaka wa Black Sea unaoruhusu usafirishaji wa meli za nafaka kutoka Ukraine na utakaomalizika Mei nane. Serikali ya Tanzania Jumatatu imesaini mkataba yenye thamani ya dola milioni 667 na kampuni tatu za Australia kwa ajili ya uchimbaji wa madini ya dimu. Patrick Ndwimana anatuarifu zaidi. Mikataba hiyo ni sehemu ya juhudi za Rais Samia Suluhu Hassan kuimarisha mchango wa sekta ya madini katika uchumi wa Tanzania kufikia angalau asilimia kumi ifikapo mwaka 2025. Mikataba hiyo ilisainiwa katika hafla iliyofanyika mjini Dodoma, pamoja na kampuni za Evolutionary Energy Minerals, Ecograf Limited na Peak Rare Earth. Ni matumaini ya wa Tanzania kwamba utekelezaji wa miradi hii utaanza hivi karibuni na kuchangia katika uchumi, Rais Samia alisema. Tanzania itakuwa na asilimia 16 ya hisa katika kila mradi kwa mujibu wa kiongozi wa timu ya mazungumzo kwa niaba ya serikali, Palamagamba Kabudi. Mataifa ya Magharibi yanatafuta njia za kupunguza utegemezi wao kwa China kwenye madini ya dimo ambayo ni muhimu kwa kutengeneza vifaa vya kielektroniki kama vile simu za mkononi za kisasa, kompyuta na betri, kadhalika teknolojia za kisasa ambazo zinaweza kupunguza utegemezi wa nishati ya mafuta. Kampuni ya PICRF itawekeza dola milioni 439 katika mradi wa madini ya dimu ya Nguala kusini magharibi mwa Tanzania. Kampuni hiyo imesema madini ya Nguala ni moja ya akiba kubwa na yenye ubora zaidi duniani ya neodimium na praseodimium viungo muhimu vya sumaku nzito inayotumika katika utengenezaji wa magari ya umeme na mitambo ya nishati ya upepo unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia idara ya kitaifa ya kuratibu dawa ya nigeria jumatatu imeidhinisha chanjo ya malaria iliyotengenezwa na chuo kikuu cha oxford ikiwa nchi ya pili kuchukua hatua hiyo baada ya ghana iliyofanya hivyo wiki iliyopita hata hivyo hatua hiyo inasemekana kuwa isiyo ya kawaida kutokana na kuwa imetangazwa kabla ya kumalizika kwa awamu ya mwisho ya majaribio ya chanjo hiyo. Idara hiyo ya Nigeria inayosimamia ubora wa chakula na dawa maarufu NAFDAC imesema kwamba chanjo hiyo kwa jina R21 ya malaria itatumika kwa kufuata maagizo ya shirika la afya duniani WHO. Ugonjwa wa malaria unaosababishwa na mbu huwa zaidi ya watu laki sita kila mwaka, wengi wao wakiwa ni watoto wachanga na wadogo barani Afrika. Nigeria ambayo ina idadi kubwa sana ya watu barani humo ndio iliyoathiriwa zaidi na malaria, ikiwa na asilimia 27 ya maambukizi na asilimia 32 ya vifo kutokana na malaria ulimwenguni, kwa mujibu wa ripoti ya WHO ya 2021. Haijabainishwa ni lini chanjo hiyo itakapoanza kutumika Nigeria na Ghana, kwa kuwa WHO inaendelea kutathmini matumizi pamoja na usalama wake. Polisi wa Itali wamepata tani mbili za dawa za kulevya aina ya cokain zikielekea kwenye bahari karibu na ufukwa wa mashariki mwa kisiwa cha Italy cha Sisili. Polisi wanaoshughulika na maswala ya fedha wa Itali walikadiria kwamba kasha hilo ambalo lilikuwa limefungwa kwa plastiki lina thamani ya euro milioni 400 ambazo ni karibu dola milioni 550 za Kimarekani kwa bei ya mtaani. Wachunguzi wanakisia kwamba mzigo huo uliachwa baharini na meli ya kubebea mizigo kwa mpango wa kutumia boti nyingine dogo kuelekea au kupeleka kwenye nchi kavu. Polisi walitumia ndege karibu na mahala kasha hilo lilipopatikana ili kuchunguza iwapo kulikuwa na mengine yaliyoachwa baharini pia. Kwa ujumla, polisi walihesabu zaidi ya paketi elfu moja na mia sita za kokaini zikiwa zimefungwa kwenye vifurushi sabini, taarifa zimeongeza. Umekucha Afrika kutoka hapa studio 15, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba jumuia ya ukanda wa Afrika Mashariki, IGAD, imesema marais wa Sudan Kusini, Kenya na Jibuti wataelekea nchini Sudan katika juhudi za kutafuta suluhisho la kupelekea usitishwaji wa mapigano yanayoendelea kupamba moto mjini Khartoum kati ya majeshi ya simu mjini. Mariama Diallo anaripoti kutoka Nairobi, naye Patrick Nduimana anasimulia zaidi. Wakati Sudani ikikumbwa na mapigano kwa siku ya tatu mfululizo, jumuiya ya IGAD imesema rais wa Kenya William Ruto, rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na rais wa Jibuti Omar Gele watajielekeza mjini Khartum katika juhudi za kutafuta suluhisho la kusitisha mapigano mara moja. Nur Mohamud Sheikh ni msemaji wa katibu mtendaji wa IGAD, alizungumza na VOA kwa njia ya WhatsApp. Rais Salva Kiir tayari amezungumza na majenerali wote wawili, Jenerali Buhan na Jenerali Hamdan, kuwafikishia ujumbe wa mkutano Jumapili. Kwa sasa maandalizi yanaendelea kufanywa kwa juhudi hizo. Hayo yanajiri baada ya, ya IGAD kutoa wito wa usitishaji wa mapigano mara moja na bila masharti kati ya pande zinazopigana nchini Sudan, wakati wa mkutano wa dharura kwa njia ya mtandao wa wakuu wa nchi na serikali Jumapili. Uh, uh, uh, uh, lazima kusitisha mapigano katika maeneo yanayokaliwa na raia na kufungua njia kwa ajili ya misaada ya kibinadamu kwa hiyo IGAD iliunda kamati ya marais watatu ambao wana uzoefu mkubwa na kufahamu vyema hali ya Sudan kufanya ziara mjini Khartoum na kuwasiliana na wadau wote wa Sudan kuhakikisha kuna usitishaji wa mapigano na pande zinazozozana zinarudi kwenye mazungumzo. Shekh ameiambia VOA kwamba mzozo huo unadumaza mafanikio ya amani yaliyopatikana katika miezi minne iliyopita. Ameongeza kuwa nchi za Afrika Mashariki zina uhusiano wa karibu, kwa hiyo machafuko yakizuka katika nchi moja inakuwa na athari za kiusalama, kiuchumi, kijamii na kibinadamu kwa majirani zake. Mapigano yalizuka siku ya Jumamosi katika mji mkuu Khartum kati ya kitengo cha jeshi la Sudan kinachoongozwa na Jenerali Abdel Fatah al Burhan, pia kiongozi wa baraza kuu la mpito na kitengo maalum cha jeshi Rapid Support Forces kinachoongozwa na Jenerali Mohamed Hamdan Dagalo, ambaye ni naibu mkuu wa baraza la mpito. Mapigano hayo yamesababisha vifo vya watu mia moja na wengine mia sita kujeruhiwa kulingana na shirika la misaada International Rescue Committee ambalo lilisitisha shughuli zake katika baadhi ya maeneo ya nchi. Umoja wa Mataifa wanasema karibu watu mia mbili waliuawa na wengine elfu moja na mia nane kujeruhiwa katika mapigano hayo. Hii unaendelea kusikiliza ni Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kabla ya kuendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, Harrison Kamau anakusomea habari zaidi za dunia. Mwanasheria mkuu wa Marekani Merrick Garland amesema Jumatatu kwamba wizara ya sheria inakusudia kumteua mwendesha mashtaka pamoja na mshauri wa kisheria ili kusaidia Ukraine kuchunguza na kuwafungulia mashtaka washukiwa uhalifu wa kivita kutoka kwenye vikosi vya Rusia. Mwongoza mashtaka haya atakuwa mjini The Hague, Uholanzi, kwenye ofisi ya idara ya ushirikiano wa haki za uhalifu ya EU maarufu kama Eurojust. Garland amesema hayo baada ya kufanya kikao na mwongoza mashtaka wa Ukraine jenerali Andrei Koatin. Ameongeza kusema kwamba mshauri maalum wa Marekani atatumwa kwenye ubalozi wa Marekani mjini Kiev katika msimu wa joto unaoanza sasa. Amesema kwamba waongoza mashtaka wa Ukraine wamekuwa wakishirikiana na wizara ya sheria ya Marekani katika kuchunguza ukatili wa kivita, ambapo Marekani ina uwezo wa kuwajibisha wale waliojeruhiwa au kuuawa hapa Marekani. Bunge la Marekani hivi karibuni liliongeza mamlaka ya wizara hiyo ya kuweza kuwafungulia mashtaka wahalifu wa kivita wanaopatikana ndani ya Marekani. na Marekani, Korea Kusini na Japan Jumatatu wamefanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi kwa lengo la kudhibiti tishio la shambulizi la nyuklia kutoka Korea Kaskazini, wakati ambapo afisa wa kijeshi wa ngazi ya juu wa Korea Kaskazini akionya Marekani kwamba inahatarisha kusababisha mzozo wa kiusalama. wiki iliyopita, Korea, Korea Kaskazini ilifanya jaribio la silaha la kichokozi zaidi baada ya miaka mingi baada ya kurusha kwa mara ya kwanza silaha maalum ya bara hadi bara. Silaha hiyo inasemekana kuwa vigumu kugunduliwa na adui na kwamba ina uwezo wa kufika kwenye bara la Marekani. Jeshi la wanamaji la Korea Kusini limesema Jumatatu kwamba mazoezi yalifanyikia kwenye maji ya kimataifa karibu na ufuko wa mashariki mwa taifa hilo, yakilenga mbinu za kugundua na kunasa pamoja na kushirikiana taarifa kuhusu silaha kutoka Korea Kaskazini. Mazoezi hayo ya siku moja yalihusisha meli ya kivita aina ya Aegis Destroyer kutoka mataifa yote matatu. Sasa turudi hapa studio tuendelee na taarifa zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Wadau wengi nchini Tanzania wamekasirishwa na hatua ya bunge la nchi hiyo kuahirisha kikao cha kujadili ripoti ya mkaguzi mkuu wa serikali iliyofichua ubadhirifu mkubwa unaowahusisha watumishi wa umma. George Njogopa anaarifu zaidi kutoka jijini Dar es Salaam. Spika wa bunge Akson Tuli anasema serikali itakuwa na nafasi ya kujibu hoja za bunge katika kikao kijacho cha mwezi Novemba, baada ya kamati za bunge kuwasilisha ripoti zao. Hali hiyo imeamsha asira na kuwakera wengi. Wanaona kwamba inatoa mwanya kwa wale waliotajwa katika ripoti hiyo kuwa katika nafasi nzuri ya kujipanga, huku wengine wakitoa mapendekezo ya kurekebisha kasoro hiyo, lakini idadi kubwa wanaonekana kuvunjika moyo, hasa kwa kuzingatia ubadhirifu mkubwa uliofichuliwa ndani ya ripoti hiyo, ambayo wahusika wake wengi wakiwa ni wale watumishi wa umma. Akilitizama suala hilo, mchambuzi wa maswala jumla Gwantimo Makatobe anaona kwamba kutoa muda zaidi kwa ripoti hiyo kujadiliwa na bunge ni sawa na kumsogezea sahani ya mlo mtu ambaye tayari ashaketi mezani na kutosheka na chakula chote. Kujadiliwa mwezi Novemba mwaka huu, si tu kwamba inakuwa imechelewa, bali pia inakuwa inawapa fursa wale ambao wanatumia vibaya mali za umma, au fedha za umma kufuja. Au ripoti imetoa muktasari wa ukaguzi uliofanyika katika taasisi mia mbili kumi na nane kwa mwaka wa fedha elfu mbili na ishirini na moja elfu mbili na ishirini na mbili ikiwemo ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na taasisi zake pamoja na sekretariati za mikoa na mamlaka za serikali za mitaa. Ama, ukaguzi huo umetathmini ufanisi wa mifumo ya fedha ya kihasibu pamoja na udhibiti wa ndani na kuchunguza taarifa za fedha. Sehemu kubwa ya ripoti hiyo imebaini kuwepo kwa upotevu mkubwa wa fedha za umma, huku baadhi ya wa watumishi wake katika taasisi hizo za umma wakitajwa moja kwa moja kuhusika katika ubadhirifu huo. Kutokana hiyo kuna wasukuma wananchi wengi wanaotaka wale wote waliotajwa kuhusika katika ubadhirifu huo wawajibishwe mara moja, huku pia Bunge likipewa mzigo wa kulijadili swala hilo haraka iwezekanavyo. Kwa muktadha huo, ndio maana kauli ya Spika wa Bunge anayetaka jambo hilo lijadiliwe katika kikao cha mwezi wa Novemba imezidisha mjadala mkubwa, huku wengi wakionekana kuukosoa uamuzi wa wa Spika na amiita wa ya kutaka wale wote waliotajwa katika ripoti hiyo ya CAG wawajibishwe mara moja inaendelea kushika kasi katika mijadala mbalimbali kuanzia katika maeneo ambayo yanahusu vyama vya siasa, makundi ya kijamii pamoja na makundi mengine, wasomi. Mtaalamu wa masuala ya sheria, wakili wa siku nyingi, Dkt Rugemezala Nshala akichambua kwa nini wale wanaochelewa kuwajibishwa licha kutuhumiwa kuhusika katika ripoti hiyo, amewarahi wananchi kuanza kupaza sauti, akisema ndio wahusika wakubwa wa rasilimali za taifa. Mwisho wa siku mwenye nchi ambaye ambaye ameipatia serikali madaraka De, ni mwananchi mwenyewe kupitia ile ibara ya nane ukisoma ibara ya nane moja ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania nasema wananchi ndio chanzo cha madaraka. Kwa hiyo serikali na, na, na, itawajibika, itawajibika kwa wananchi. Kwa hiyo wananchi bado wana nafasi ya kuweza kudai kwamba rasilimali zao zitumike vizuri. a Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Jumuiya ya Waislamu nchini Cameroon imeanza wiki ya maombi ya amani dhidi ya ugaidi, uhalifu na mzozo mbaya wa kutaka kujitenga. Maombi hayo ya kuadhimisha mwezi mtukufu wa Ramadhani yanajiri baada ya jeshi kusema kuwa watu wengi waliuawa mwezi huu katika mapigano ya kutaka kujitenga maafisa wanasema kumekuwa pia msururu wa vitendo vibaya vya uhalifu katika mji mkuu, kama anavyo ripoti mod, moki edwin kizeka kutoka Younde, patrick ndwimana anaisoma ripoti yake. Mamia ya, ya raia walikusanyika Jumatatu katika kitongoji cha nkol meseng mjini Yaunde kuombea amani katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Raia hao walisema wanaombea ustawi wa nchi inayokabiliwa na ugaidi, uhalifu na mzozo unaoendelea wa kutaka kujitenga katika eneo la magharibi linalozungumza Kiingereza. Cameron ni taifa lenye watu wengi wanaozungumza Kifaransa. Claude Abe ni muhadhiri wa sosiolojia Chuo Kikuu cha Kikatolika mjini Yaunde. Abe anasema ni Mkristo, lakini ameungana na Waislamu katika mwaumbi kwa sababu maisha ya binadamu ambayo yalikuwa matakatifu na yenye thamani nchini Kamerun kama yalivyokuwa katika jamii nyingine za kitamaduni za Afrika hivi leo yamepuuzwa hadi kufikia hatua ambayo baadhi ya watu huwa wanavyotaka Anasema hasira, ukosefu wa ajira, kutovumiliana kati ya dini na umaskini vimesababisha kuongezeka kwa ghasia na ukatili kote nchini Kamerun. Jeshi la Kamerun limeripoti kwamba watu 35 waliuawa katika wiki tatu za mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wanaotaka kujitenga, huku raia 15 wakiuawa katika msururu wa ongezeko la uhalifu mjini Yaunde. Miili mingine iliyokatwakatwa iligunduliwa na raia kwenye kona za barabara polisi wanasema wanachunguza kile wanachoita ongezeko la uhalifu uy, wa kutisha. Sitan Mohamudu Kongyu ni kiongozi wa vijana Waislamu katika kitongoji cha Ankol Meseng, anasema sala za maombi ya amani zitafanyika katika misikiti yote ya Cameroon hadi mwishoni mwa mwezi wa Ramadhani. Maana ya neno Uislamu ni amani, na hatuwezi kutekeleza Uislamu katika mazingira yasiyokuwa na amani. Kamerun inakabiliwa na changamoto nyingi kuhusu amani, hasa tunapozingatia harakati za Boko Haram, waasi katika mpaka wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, na tunazingatia wapiganaji wanaotaka kujitenga katika maeneo ya kaskazini magharibi na kusini magharibi mwa Kamerun. Ni muhimu sana kwa Waislamu wote nchini Kamerun kuzidisha maombi ya amani katika nchi yao. Kamerun imekuwa katika mapigano katika miaka kumi iliyopita kulinda usalama kwenye mpaka wake wa kaskazini na Nigeria na Chad dhidi ya mashambulizi ya Boko Haram. Wanajeshi wa serikali wanapambana pia na wapiganaji wanaotaka kujitenga katika maeneo ya magharibi yanayozungumza Kiingereza, na jeshi limeripoti kwamba waasi kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati huvuka mara kwa mara mpaka wa mashariki mwa Cameroon, wanaua raia, kuiba mifugo na kuteka nyara wanavijiji ili kulipwa fidia. Waziri wa mambo ya ndani Paul Atanganji anasema serikali itakaribisha mpango wowote ambao unaweza kuleta amani katika maeneo yenye mzozo ya taifa hilo la Afrika ya Kati. Waislamu wa Cameron wamesema maombi hayo yatamalizika wakati wa sikukuu ya Idil Fitr, ambayo ni sikukuu inayokamilisha funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nam uh, kabla ya kupata muktasari wa habari za dunia, tupate muziki huu muda mfupi tu, baadaye tunakwenda kwenye muktasari wa habari za dunia. ama murua kabisa wa chape yake Mr TZ, naye si mwingine ni mwelekezi wetu, Jumbe Hamza Harrison Kamau anakuja na muhtasari wa habari. Makundi ya kijeshi yanayopigana kuchukua udhibiti wa mji mkuu wa Sudan wa Khartoum Jumatatu yamedai kupata mafanikio, huku idadi ya vifo kutokana na kasia zilizoanza Jumamosi ikivuka mia moja Wakazi wa mji huo waliripoti shambulizi la anga ama mashambulizi ya anga pamoja na makombora Jumatatu, wakati kasi ya kati ya vikosi vya RSF na jeshi la serikali zikiendelea kwa siku ya tatu mfululizo. Mabalozi wa Umoja wa Ulaya wanaokutana mjini Brussels Jumatatu wamejadili kuhusu uamuzi wa baadhi ya mataifa wanachama kupiga marufuku kwa muda uagizaji wa nafaka pamoja na bidhaa nyingine kutoka Ukraine. Poland Hungary na Slovakia hapo awali zilitangaza marufuku ya uagizaji wa bidhaa kutoka Ukraine huku baadhi ma ya mataifa Ulaya, ya Ulaya ya kati na mashariki yakisema kuwa huenda yakafuata nyayo. Idara ya kitaifa ya kuratibu dawa ya Nigeria Jumatatu imeidhinisha chanjo ya malaria iliyotengenezwa na chuo kikuu cha Oxford ikiwa nchi ya pili kuchukua hatua hiyo baada ya Ghana iliyofanya hivyo wiki iliyopita. Hata hivyo hatua wa hiyo inasemekana kuwa isiyo ya kawaida kutokana na kuwa imetangazwa kabla ya kumalizika kwa awamu ya mwisho ya majaribio ya chanjo hiyo. Polisi wa Italia wamekamata tani mbili za dawa ya, za kulevya aina ya kokaini zikielea kwenye bahari karibu na ufukwa wa mashariki mwa kisiwa cha Italia cha Sicilia. Polisi wanaoshughulika na maswala ya fedha wa Itali walikadiria kwamba kasha hilo ambalo lilikuwa limefungwa kwa plastiki lina thamani ya yuro milioni mia nne ambazo ni karibu na dola milioni mia nne hamsini za kimarekani kwa bei za mtaani. Mwanasheria mkuu wa Marekani Merrick Garland amesema Jumatatu kwamba wizara ya sheria inakusudia kumteua mwendesha mashtaka pamoja na mshauri wa kisheria ili kusaidia Ukraine kuchunguza na kufungulia mashtaka washukiwa wa uhalifu wa kivita kutoka kwenye vikosi vya Rusia. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Mridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana na Harison Kamau. Kwa pamoja tuna waageni ukiwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani inalaani vikali utawala wa kijeshi wa Bama kwa kufuta vyama 40 vya kisiasa ikiwa ni pamoja na kile cha National League for Democracy au NLD. Chama cha NLD kilishinda uchaguzi wa mwaka 2020 nchini Bama, lakini jeshi lilifanya mapinduzi mwaka 2021 na kukabiliana kikatili na maandamano dhidi ya utawala wake. Viongozi mashuhuri waliochaguliwa, akiwemo Aung San Suu Kyi na raisi aliyeondoka madarakani Win Myint, kwa sasa wanatumikia vifungo katika gereza moja mjini bama kwa tuhuma zilizochochewa kisiasa. Wanachama wengi wengine wa NLD pia wamefungwa. Sababu inayodaiwa na utawala wa kijeshi kuvifuta vyama hivyo arobaini vya kisiasa ni kushindwa kwao kujiandikisha chini ya sheria mpya ya uchaguzi mkuu ambao tarehe yake bado haijatangazwa. NLD kilisema kwamba hakitojiandikisha kwa sababu halmashauri ya kusimamia uchaguzi imeanzishwa na baraza haramu la kijeshi nchini humo. Naibu msemaji mkuu wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani, Vedant Patel alisema: uchaguzi wowote bila ushiriki wa washikadau wote nchini Burma hautakuwa na hauwezi kuchukuliwa kama huru na wa haki, na kutokana na upinzani ulioenea kwa utawala wa kijeshi, msukumo wa serikali moja kuelekea uchaguzi huenda ukazidisha ukosefu wa utulivu. Kukosekana kwa utulivu usio kile raia wa Bama wanahitaji. Cha kusikitisha ni kwamba tangu mapinduzi ya kijeshi miaka miwili iliyopita na ukandamizaji wa serikali, zaidi ya watu elfu tatu wameuawa, karibu elfu kumi na saba wametiwa kizuizini na zaidi ya watu milioni moja nukta tatu wamekimbia makazi yao. Ripoti ya hivi punde zaidi ya haki za binadamu kuhusu Bama na wizara ya mambo ya nje ya Marekani inabainisha kwamba wanachama wa vikosi vya usalama vya serikali waliendelea kufanya ukatili na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu nchini kote. Hatua ya serikali kufuta dazeni za vyama vya siasa kabla ya uchaguzi mkuu imelaaniwa na jumuiya ya kimataifa. Japani ilisema ilikuwa na wasiwasi mkubwa kwamba hatua hiyo itaifanya iwe ngumu zaidi kuboresha hali hiyo. Ufaransa iliita hatua hiyo ya serikali ya kurudi nyuma linapokuja suala la uhuru wa kujieleza na kukusanyika. Uingereza nayo ilieleza kwamba hiyo ni hujuma dhidi ya haki na uhuru wa watu wa Bama. Miaka miwili iliyopita jeshi lilikatiza maendeleo ya kidemokrasia ya miongo kadhaa na yaliyopiganiwa kwa dhati. Marekani haitayumba katika kujitolea kwake kwa matarajio ya watu wa Bama, na kama msemaji wa wizara ya mambo ya nje Patel alivyotangaza, itaendelea kuunga mkono juhudi za wale wote wanaofanya juhudi za kuleta demokrasia ya kweli na jumuishi nchini Bama. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.